Bộ Lọc
CPU
Kích thước màn hình
Dung lượng RAM
Dung lượng ổ cứng
Độ phân giải
Touchbar
Công dụng

Apple đã công bố chính thức, và thực tế khác tin đồn ở một điểm quan trọng: không có bản M5 thường, chỉ có Mac mini M6 (bản cơ bản) và Mac mini M5 Pro. Toàn bộ nội dung dưới đây viết lại theo thông số và giá chính thức.

mac mini m5

Ngày 25/8/2026, Apple làm một việc mà dòng máy bàn nhỏ nhất của hãng chưa từng làm: đưa chip dòng Pro vào Mac mini với giá khởi điểm 47.999.000đ, gần gấp đôi bản tiêu chuẩn (theo Apple Vietnam). Máy bắt đầu đến tay khách từ 22/9/2026 ở các thị trường đã mở đặt trước (theo MacRumors).

Mình sẽ không đi chứng minh máy nào hơn máy nào, vì hai bản Mac mini đời này giải hai bài toán khác nhau. Câu hỏi đáng tiền hơn: khoản chênh 23 triệu mua được đúng những gì? Nói gọn trước - chạy mô hình AI ngay trên máy, render 3D, dựng video nhiều lớp hay làm audio nặng plug-in thì bản Pro đáng đồng tiền; làm văn phòng, code web/app, dựng video nhẹ thì bản M6 dư sức. Nếu bạn thường xuyên cần hơn 64GB bộ nhớ, câu trả lời nằm ở Mac Studio chứ không phải Mac mini bản nào.

Tự soi nhanh trước khi đọc tiếp

Bốn câu này quyết định phần lớn. Càng nhiều câu "có", cán cân càng nghiêng về bản Pro.

  • Bạn có mở mô hình AI cục bộ gần như mỗi ngày không?
  • Mỗi lần render hay xuất file, bạn có phải ngồi chờ quá 5 phút không?
  • Bạn định giữ máy 4-6 năm với đúng dung lượng bộ nhớ chọn hôm nay?
  • Bạn đã có sẵn màn hình, bàn phím, chuột chưa? Nếu chưa, cộng khoản đó vào ngân sách trước khi so giá.

Giá và mốc ra mắt chính thức

Mac mini M6 khởi điểm 24.999.000đ với 16GB bộ nhớ và 256GB SSD, bản giáo dục 22.219.000đ. Mac mini M5 Pro khởi điểm 47.999.000đ với 24GB bộ nhớ và 512GB SSD, bản giáo dục 45.169.000đ (theo Apple Vietnam). Tại Mỹ, hai mốc tương ứng là 899 USD và 1.699 USD (theo 9to5Mac). Apple mới nói máy Việt Nam "sẽ sớm có mặt" mà chưa chốt ngày, nên xem mốc 22/9 là tham chiếu chứ đừng đặt lịch cứng theo nó. Thân máy vẫn giữ nguyên 12,7 x 12,7 x 5,0 cm - bỏ thêm 23 triệu không đổi lấy kiểu dáng mới, toàn bộ khoản chênh nằm bên trong.

Giá nhích lên một bậc không phải chuyện mới - hồi 25/6/2026 Apple đã tăng giá 14 sản phẩm gồm Mac mini, MacBook Pro, iMac, Mac Studio và iPad vì giá chip nhớ toàn cầu tăng mạnh (theo MacRumors). Tim Cook gọi đó là "cơn khan hiếm bộ nhớ trăm năm có một" (theo MacRumors). Mac mini tiêu chuẩn từng khởi điểm 599 USD, rồi 799 USD, giờ bản M6 đứng ở 899 USD - phần tăng này không đổi lại tính năng nào, nó là chi phí linh kiện chuyển sang người mua.

Bảng 1 - Hai bản Mac mini 2026 tại Việt Nam
Model Cấu hình khởi điểm Giá niêm yết Giá giáo dục Người mua điển hình
Mac mini M6 16GB / 256GB 24.999.000đ 22.219.000đ Văn phòng, học tập, dev web/app, máy phụ trong nhà
Mac mini M5 Pro 24GB / 512GB 47.999.000đ 45.169.000đ AI cục bộ, 3D/VFX, dựng video nặng, audio đa lớp
Số liệu theo Apple Vietnam, công bố 25/8/2026.

Mac mini không kèm màn hình, bàn phím hay chuột. Người đã có sẵn bộ ngoại vi chỉ trả tiền cho phần tính toán; người bắt đầu từ số không nên cộng thêm một màn hình Studio Display và bộ Magic vào tổng chi trước khi so với một chiếc iMac cùng tầm. Đang phân vân chi phí thì trả góp 0% và thu cũ đổi mới tại MacOne.vn giúp nhẹ gánh ban đầu hơn tự rao bán máy cũ.

Chênh 23 triệu nằm ở đúng ba chỗ: nhân xử lý, bộ nhớ, băng thông

M5 Pro có hai cấu hình chip: bản thấp CPU 15 lõi (5 lõi siêu xử lý, 10 lõi hiệu năng) với GPU 16 lõi; bản cao CPU 18 lõi với GPU 20 lõi. Bản M6 đứng ở CPU 12 lõi và GPU 12 lõi (theo Apple và MacRumors). Mỗi lõi GPU của M5 Pro có sẵn một khối tăng tốc AI riêng (Neural Accelerator) cùng dò tia phần cứng thế hệ ba - dò tia (ray tracing) là cách mô phỏng đường đi thật của ánh sáng, đẹp hơn hẳn nhưng ngốn sức tính rất nhiều, nên phần cứng chuyên trách đổi thẳng ra thời gian chờ ngắn lại (theo 9to5Mac).

Con số ít ai để ý nhưng quan trọng hơn số nhân: băng thông bộ nhớ, tức tốc độ chip rút dữ liệu ra để xử lý. M5 Pro đạt 307 GB/s, M6 dừng ở 170 GB/s. Khi chạy mô hình AI, chip phải quét toàn bộ trọng số mô hình cho mỗi chữ nó sinh ra - nút thắt nằm ở tốc độ dữ liệu chảy ra, không phải số nhân, và logic này áp dụng tương tự cho việc kéo video độ phân giải cao hay mở cảnh 3D nhiều triệu đa giác. Đi kèm là trần bộ nhớ: M5 Pro chọn được 24GB, 48GB hoặc 64GB, M6 tối đa 32GB; SSD từ 512GB tới 8TB.

Bảng 2 - Mac mini M5 Pro, M6 và M4 Pro đời trước
Thông số M5 Pro (2026) M6 (2026) M4 Pro (2024)
CPU 15 lõi hoặc 18 lõi 12 lõi 12 hoặc 14 lõi
GPU 16 hoặc 20 lõi, dò tia thế hệ 3 12 lõi 16 hoặc 20 lõi
Bộ nhớ khởi điểm / tối đa 24GB / 64GB 16GB / 32GB 24GB / 64GB
Băng thông bộ nhớ 307 GB/s 170 GB/s khoảng 273 GB/s
SSD 512GB - 8TB 256GB - 2TB 512GB - 8TB
Thunderbolt 3x Thunderbolt 5 (tới 120Gb/s) 3x Thunderbolt 4 3x Thunderbolt 5
Số liệu M5 Pro và M6 theo Apple và MacRumors (25/8/2026). Băng thông M4 Pro là số công bố đời 2024, ghi để tiện đối chiếu.

Đang dùng M4 Pro thì không cần vội - phần lớn thông số vẫn cùng hạng, khác biệt thật gom vào băng thông và kiến trúc AI trong GPU. Máy đó còn chạy tốt nhiều năm nữa cho dựng phim hay lập trình.

Ba con số Apple tự đo, và cách đọc cho đúng

Apple công bố: xử lý câu lệnh LLM trong LM Studio nhanh hơn tới 8,5 lần so với M2 Pro và 4 lần so với M4 Pro; kết xuất dò tia trong Blender nhanh hơn tới 4,5 lần và 1,4 lần; xử lý ảnh trong Affinity nhanh hơn tới 2,1 lần và 1,5 lần (theo 9to5Mac). Đây là số Apple tự đo trong điều kiện của họ, không phải benchmark độc lập, nên xem là mốc tham chiếu thôi.

Một mẹo đọc: cột so với M2 Pro luôn to hơn vì mốc so cách hai đời chip. Đang cầm máy M4 Pro thì nhìn cột bên phải - 1,4 lần ở Blender hay 1,5 lần ở Affinity là mức nâng cấp bình thường giữa hai đời, còn 4 lần ở tác vụ LLM thuộc hạng khác hẳn. Apple dồn phần lớn công sức đời này vào đúng mảng AI chạy tại chỗ.

Chạy AI ngay trên máy: 24GB, 48GB hay 64GB là đủ?

Với mô hình ngôn ngữ lớn (LLM - các mô hình AI kiểu ChatGPT chạy ngay trên máy, không gửi dữ liệu đi đâu), luật chơi khác phần mềm thường: toàn bộ trọng số phải nằm gọn trong bộ nhớ thì mô hình mới chạy. Thiếu vài GB không làm máy chậm đi, nó làm mô hình không nạp được - hoặc chạy, hoặc không. Quantization (nén mô hình xuống độ chính xác thấp hơn để bớt ngốn bộ nhớ, đổi lại chất lượng giảm chút) giúp nới giới hạn đó; phần lớn người dùng cá nhân chạy bản nén 4-bit. Một chi tiết ít ai để ý: macOS mặc định chỉ dành khoảng 75% bộ nhớ thống nhất cho GPU (theo AppleInsider), nên dung lượng dùng được thật sự luôn nhỏ hơn số ghi trên hộp.

Bảng 3 - Bộ nhớ thống nhất và cỡ mô hình chạy được (ước lượng)
Dung lượng Cỡ mô hình vừa tầm (nén 4-bit) Làm được thoải mái Chỗ bắt đầu chật
24GB khoảng 7B - 14B Trợ lý code, tóm tắt tài liệu, dịch, chatbot nội bộ Mô hình từ 20B trở lên, ngữ cảnh dài
48GB khoảng 30B - 70B tùy mức nén Mô hình suy luận cỡ vừa, chạy song song vài tác vụ Mô hình 70B với ngữ cảnh rất dài
64GB mô hình cỡ 70B trở lên Mô hình lớn kèm ngữ cảnh dài, vừa mở app khác Mô hình vượt hạng 70B chưa nén sâu
Ước lượng dựa trên số đo thực tế: Llama 3.3 70B cần khoảng 30-40GB, Qwen 2.5 72B chiếm khoảng 47GB theo Ollama (dẫn theo thảo luận đo đạc trên MacRumors Forums). Con số thay đổi theo mức nén và độ dài ngữ cảnh.

Kết luận thực dụng: nếu AI cục bộ là việc chính, 24GB của bản khởi điểm chạm trần sớm hơn bạn nghĩ. Đây là chỗ phải quyết dứt khoát vì bộ nhớ trên Mac hàn chết vào chip - chọn thiếu hôm nay chịu suốt vòng đời máy. SSD còn đường lùi bằng ổ ngoài Thunderbolt, bộ nhớ thì không. Phân vân giữa 24GB, 48GB và 64GB thì hỏi tư vấn cấu hình trước khi đặt là việc nên làm; MacOne.vn hỗ trợ miễn phí phần này, tiện để khỏi mua dư hoặc mua thiếu rồi tiếc.

Hai tính năng mới ít người để ý: ghép cụm và genlock

Ba cổng Thunderbolt 5 tốc độ tới 120Gb/s cho phép ghép nhiều Mac mini thành một cụm để chạy mô hình AI cục bộ lớn hơn (theo Apple Vietnam). Apple mới nêu khả năng này ở mức nguyên tắc, chưa công bố chi tiết hiệu năng thực tế hay yêu cầu phần mềm đi kèm - phù hợp cho nhóm kỹ thuật có người vận hành, không phải bật lên là chạy ngay. Nhu cầu thường xuyên vượt 64GB thì đi thẳng sang Mac Studio gọn hơn nhiều: một máy đủ bộ nhớ luôn dễ vận hành hơn hai máy phải ghép.

Đây cũng là lần đầu Mac mini hỗ trợ genlock - đồng bộ khóa pha, ép nhiều camera và màn hình chạy khớp nhau tới từng khung hình, làm qua cổng USB-C và đồng bộ được cả với iPhone 17 Pro, không cần hộp đồng bộ rời như trước (theo MacRumors). Tính năng dành riêng cho dân quay dựng chuyên nghiệp, phần đông người dùng sẽ không đụng tới.

Vậy nên chọn máy nào?

Làm văn phòng, học tập, code web/app, dựng video nhẹ: Mac mini M6 dư sức, chênh 23 triệu lên bản Pro sẽ không đổi lại trải nghiệm nào bạn cảm nhận được hằng ngày. Chạy mô hình AI cục bộ thường xuyên, render 3D, dựng video nhiều lớp hay audio nặng plug-in: M5 Pro đáng tiền, và nên chọn thẳng 48GB hoặc 64GB nếu ngân sách cho phép thay vì cấu hình 24GB khởi điểm. Nhu cầu bộ nhớ vượt 64GB hoặc cần ghép cụm ổn định: Mac Studio mới là điểm đến đúng.

Cần tư vấn cấu hình cụ thể, gọi 0936 096 900 hoặc ghé showroom MacOne:

Hà Nội:

  • Cơ sở 1: 113 Hoàng Cầu, P. Đống Đa - SĐT: 0342 99 55 66
  • Cơ sở 2: 99 Nguyễn Văn Huyên, P. Nghĩa Đô - SĐT: 0773 220 666

TP Hồ Chí Minh:

  • Cơ sở 3: 186 Võ Văn Tần, P. Bàn Cờ - SĐT: 0386 370 444
  • Cơ sở 4: 223 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P. Gia Định - SĐT: 0973 645 650

Sản phẩm chính hãng Apple 100%, bảo hành 12 tháng, trả góp 0% và thu cũ đổi mới khi mua Mac mini tại MacOne.

GIAO HÀNG TẬN NƠI
Miễn phí giao hàng nội thành
ĐỔI TRẢ DỄ DÀNG
Miễn phí đổi trong 10 ngày
HÀNG CHÍNH HÃNG
Cam kết hàng chính hãng 100%
NHẬN HÀNG TRẢ TIỀN
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
Loading...
messenger call