So sánh MacBook Neo và Dell XPS 13 2026: Máy nào phù hợp với bạn?
MacBook Neo và Dell XPS 13 2026 không phải hai chiếc laptop cùng phân khúc tình cờ gặp nhau. Đây là cuộc đụng độ giữa hai triết lý hoàn toàn khác nhau – một bên tối ưu cho người dùng Apple, một bên cho người muốn Windows với phần cứng đỉnh cao. Bài này không có “máy thắng cuộc”. Mình sẽ giúp bạn tự tìm ra câu trả lời cho riêng mình.
Cập nhật tháng 7/2026 – giá đã đổi: Ngày 25/6/2026, Apple nâng giá bán lẻ toàn bộ dòng Mac và iPad trên toàn cầu (theo Bloomberg, tháng 6/2026). MacBook Neo từ $599 lên $699, MacBook Air từ $1.099 lên $1.299, MacBook Pro từ $1.699 lên $1.999 (theo MacRumors, tháng 6/2026). Nguyên nhân là cơn sốt xây trung tâm dữ liệu AI hút gần hết nguồn cung chip nhớ DRAM (chip làm nên RAM) và NAND (chip làm nên ổ SSD). Mọi con số giá trong bài đã được cập nhật theo mặt bằng mới – và phần “Vì sao giá tăng” phía dưới giải thích vì sao mức giá này có thể còn nhích tiếp đến 2028.
Tóm tắt quyết định nhanh – đọc trước khi đọc bài:
- Bạn đang dùng iPhone/iPad? – MacBook Neo có lợi thế rõ ràng nhờ AirDrop, Handoff
- Bạn cần màn hình cảm ứng hoặc RAM 16GB? – Dell XPS 13 đáng xem xét hơn
- Bạn cần cắm tai nghe dây thường xuyên? – MacBook Neo, vì XPS 13 không có jack tai nghe
- Bạn muốn laptop hoàn toàn im lặng, không tiếng quạt? – MacBook Neo (tản nhiệt thụ động)
- Budget khoảng 20-21 triệu và cần máy ngay bây giờ? – MacBook Neo đang có hàng, XPS 13 chưa có giá chính thức tại Việt Nam
- Đang tính chờ giá hạ rồi mua? – Micron và SK Hynix đều dự báo thiếu chip nhớ kéo dài đến 2027-2028 (theo Tom’s Guide, 2026), nên chờ là canh bạc có phần thắng khá mỏng

Bảng so sánh nhanh
| Tiêu chí | MacBook Neo (2026) | Dell XPS 13 (2026) |
|---|---|---|
| Giá ước tính tại VN | ~19.5-20.5 triệu (tháng 7/2026, sau khi Apple tăng giá) | ~17.7 triệu quy đổi từ $699 – thực tế xách tay 19-20 triệu, chưa chính thức |
| Giá niêm yết tại Mỹ | $699 (tăng từ $599 ngày 25/6/2026) | $699 ($599 cho học sinh, sinh viên) |
| Chip | Apple A18 Pro | Intel Core 5 320 (Wildcat Lake) |
| RAM | 8GB (không nâng cấp được) | 8GB / 16GB / 32GB (linh hoạt) |
| Bộ nhớ trong | 256GB | 512GB |
| Màn hình | 13 inch, 60Hz, sRGB 100%, không cảm ứng | 13.4 inch, 120Hz, DCI-P3 100%, cảm ứng |
| Pin (thực đo) | 13.5 giờ phát video (theo CNET, tháng 6/2026) | Dell tuyên bố 17 giờ – chưa có test độc lập |
| Trọng lượng | 1.24 kg | ~1 kg |
| Jack tai nghe | Có (3.5mm) | Không |
| Bàn phím có đèn nền | Không | Có |
| Quạt tản nhiệt | Không (tản nhiệt thụ động) | Có (2 quạt) |
| Màu sắc | 4 màu (Bạc, Hồng, Vàng, Xanh) | 2 màu (Sky, Storm) |
| Bảo mật | Touch ID (một số cấu hình) | Nhận diện khuôn mặt (Windows Hello) |
| Tình trạng hàng VN | Có sẵn (full màu sắc, cấu hình tại MacOne) | Chưa chính thức |
Màn hình XPS 13 đáng giá khoản chênh lệch không – hay chỉ nghe hay trên giấy?
Về mặt thông số, Dell XPS 13 2026 thắng rõ ràng. Nhưng thông số màn hình tốt hơn không có nghĩa là màn hình đó có ích hơn với bạn. Đây là góc nhìn mình thấy hay bị bỏ qua.
XPS 13 thắng về thông số màn hình, không bàn cãi
Dell XPS 13 2026 dùng tấm nền 13.4 inch, độ phân giải 2560×1600 (tức 2.5K), tần số quét thay đổi từ 30 lên 120Hz, màn hình cảm ứng, không gian màu DCI-P3 100%, hỗ trợ HDR 400 và Dolby Vision (theo Dell.com). Đây là thông số màn hình của một chiếc laptop cao cấp thực sự – không phải phân khúc 20 triệu thông thường.
Tần số quét 120Hz so với 60Hz của MacBook Neo – sự khác biệt thấy được không? Có. Khi cuộn trang web hay kéo cửa sổ, 120Hz mượt hơn rõ ràng. Màn hình cảm ứng thì tiện khi dùng ở chế độ tablet hay cuộn bản ghi chú – PCMag đề cập điều này trong bài đánh giá từ Computex 2026 (theo PCMag, tháng 6/2026). DCI-P3 100% quan trọng với ai làm đồ họa, chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp vì không gian màu này rộng hơn và trung thực hơn so với sRGB thông thường.
Nhưng rồi – câu hỏi thực sự là: bạn có phải người cần những thứ đó không?

Khi nào màn hình MacBook Neo “đủ dùng”
MacBook Neo dùng màn hình 13 inch, 2408×1506, 60Hz, sRGB 100%, 500 nits, không cảm ứng (theo Apple.com). Nghe có vẻ thua kém – nhưng thực tế thì không đến mức đó. 500 nits đủ sáng cho môi trường làm việc thông thường kể cả ngoài trời có mái che. Độ phân giải 2408×1506 sắc nét hoàn toàn trên màn hình 13 inch – không có chữ nào bị vỡ hạt.
60Hz là điểm mà người dùng văn phòng và học sinh thường không nhận ra sự khác biệt. Khi bạn soạn email, kéo file PowerPoint hay xem video YouTube – 60Hz và 120Hz trông giống nhau. Sự khác biệt chỉ rõ khi cuộn nhanh màn hình hoặc dùng chuột kéo nhiều cửa sổ.
Nếu bạn chủ yếu dùng máy để học bài, soạn văn bản, duyệt web, xem phim Netflix, video call – màn hình MacBook Neo đủ tốt mà không cần thêm bất kỳ thứ gì. Nếu bạn làm đồ họa, chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp, hay xem nội dung HDR thường xuyên – XPS 13 đáng xem xét thật sự.

Pin thực tế: khi nhà sản xuất tuyên bố 16-17 giờ, mình tin con số nào?
Đây là phần mình thấy quan trọng nhất nhưng lại hay bị các bài so sánh bỏ qua – kể cả các bài viết tiếng Việt mình đọc khi nghiên cứu.
Con số nhà sản xuất tuyên bố vs thực đo độc lập
Apple tuyên bố MacBook Neo đạt 16 giờ phát video. Dell tuyên bố XPS 13 đạt 17 giờ phát video trực tuyến. Hai con số này đều được đo trong điều kiện lý tưởng – độ sáng màn hình thấp, kết nối Wi-Fi, không ứng dụng nào chạy ngầm, và phát video cục bộ thay vì qua mạng.
CNET thực đo MacBook Neo và thu được 13.5 giờ phát video trực tuyến – không phải 16 giờ như Apple tuyên bố (theo CNET, tháng 6/2026). Đây là kết quả test độc lập, điều kiện gần với thực tế hơn nhiều. Dell XPS 13 đến thời điểm mình viết bài này chưa có bài test pin độc lập nào – con số 17 giờ chỉ là tuyên bố từ phía Dell.
13.5 giờ của MacBook Neo có phải là kém không? Không. Với tác vụ văn phòng và học tập bình thường – mở trình duyệt, chỉnh văn bản, video call lẻ – pin thực tế có thể dao động 10-12 giờ. Đủ qua một ngày học hay làm việc mà không cần cắm sạc.
Tại sao 8GB RAM trên Mac khác 8GB RAM trên Windows
Cả hai máy đều có cấu hình cơ bản 8GB. Nhưng 8GB trên MacBook Neo và 8GB trên Dell XPS 13 không giống nhau trong thực tế sử dụng – và đây là điều hầu hết bài so sánh tiếng Việt chưa giải thích rõ.
Nhà báo Roman Loyola của PCWorld mở 59 tab trình duyệt và chỉnh sửa video cùng lúc trên MacBook Neo 8GB mà không bị treo hay mất ổn định (theo PCWorld, tháng 6/2026). Đây không phải trường hợp đặc biệt – macOS quản lý bộ nhớ theo cách khác, swap dữ liệu sang SSD hiệu quả hơn và ít để lọt vào tình trạng “bắt đầu chậm do hết RAM”.
Phía Windows, CEO Microsoft Satya Nadella từng thừa nhận hệ điều hành chưa đạt được mức tối ưu phần mềm như kỳ vọng – theo PCWorld trích lại phát biểu này. Trong thực tế, Windows 11 trên 8GB RAM bắt đầu cảm giác nặng khi bạn mở đồng thời Chrome (10+ tab), Microsoft Teams, Spotify và vài file Word. Đây không phải lỗi – là do cách Windows phân bổ bộ nhớ khác macOS.
Kết quả thực tế: nếu bạn cần Windows và thường đa nhiệm nhiều – chọn XPS 13 với RAM 16GB thay vì 8GB. Mức giá cho cấu hình 16GB sẽ cao hơn khoảng 4-5 triệu so với cấu hình cơ bản, và khoản chênh này đang chịu sức ép tăng theo giá DRAM. Với MacBook Neo, 8GB macOS đủ cho phần lớn tác vụ học tập và văn phòng phổ thông.

Cổng kết nối: chi tiết nhỏ nhưng mình sẽ nhớ đến mỗi ngày
Specs màn hình và pin được bàn nhiều. Cổng kết nối thì ít ai đào sâu – đặc biệt là cái mình sắp kể với bạn về MacBook Neo.
Điểm bất ngờ trên MacBook Neo
MacBook Neo có 2 cổng USB-C, nhưng hai cổng này không bằng nhau. Cổng bên trái là USB 3 đạt 10Gbps – đủ để truyền file 1GB trong khoảng 1 giây. Cổng còn lại – cũng bên trái – chỉ là USB 2 với tốc độ 480Mbps (theo Apple specs). Tức là cổng này truyền cùng file 1GB mất khoảng 17 giây – chậm hơn hơn 20 lần.
Không chỉ tốc độ khác nhau, mà cả hai cổng đều nằm ở phía bên trái máy. Bên phải không có cổng nào. Điều này ảnh hưởng đến việc cắm chuột, ổ cứng ngoài hay sạc tùy theo cách bạn bố trí bàn làm việc. Nhiều bài viết tiếng Việt không đề cập điểm này.
Mặt khác, MacBook Neo có jack cắm tai nghe 3.5mm – điểm cộng rõ ràng cho người vẫn dùng tai nghe dây hàng ngày.
XPS 13 đồng đều hơn, nhưng mất jack tai nghe
Dell XPS 13 2026 có 2 cổng USB-C đều đạt 10Gbps – một cổng mỗi bên máy. Bố trí đối xứng, linh hoạt hơn khi cắm từ phía nào cũng được (theo Dell.com). Hơn nữa, cả hai cổng đều hỗ trợ DisplayPort 2.1 – kết nối màn hình ngoài không cần adapter đặc biệt.
Nhưng Dell XPS 13 2026 không có jack cắm tai nghe 3.5mm. Nếu bạn dùng tai nghe dây – cần mua thêm adapter USB-C to 3.5mm (khoảng 100-200 nghìn đồng). Không phải vấn đề lớn, nhưng là một thứ phải mang theo mỗi ngày.
Không cái nào hoàn hảo. MacBook Neo bất đối xứng về tốc độ cổng nhưng có jack tai nghe. XPS 13 cổng đồng đều nhưng thiếu jack. Bạn chú trọng cái nào hơn?
Hiệu năng thực tế: A18 Pro và Intel Core 5 320 khác nhau thế nào khi dùng thật?
Các con số benchmark nói gì
Intel Core 5 320 (Wildcat Lake) đạt điểm PassMark đa nhân 14,793 và đơn nhân 3,775 theo dữ liệu từ Intel (tháng 6/2026). Đây là kiến trúc mới nhất của Intel dùng tiến trình 18A – thế hệ chip đầu tiên Intel tự sản xuất hoàn toàn thay vì thuê ngoài. Wildcat Lake hứa hẹn nhưng đến thời điểm viết bài, các bài benchmark đầy đủ và độc lập vẫn còn hạn chế.
Apple A18 Pro chưa có điểm benchmark chính thức độc lập trên MacBook Neo – nhưng nhìn vào lịch sử dòng A-series của Apple, thế mạnh truyền thống là hiệu năng đơn nhân rất cao, khởi động ứng dụng nhanh và tiêu thụ điện thấp. Điều này phản ánh rõ khi dùng thực tế.
Một điểm đáng chú ý: Dell XPS 13 cấu hình cơ bản 8GB dùng RAM đơn kênh (LPDDR5x-7467, chạy một kênh thay vì hai kênh song song). RAM đơn kênh giảm băng thông GPU tích hợp đáng kể – ảnh hưởng đến hiệu năng đồ họa tích hợp. Muốn có RAM hai kênh, cần nâng lên 16GB. Đây là chi tiết kỹ thuật quan trọng mà nhiều bài bỏ qua.

Hiệu năng cho những việc bạn thực sự làm mỗi ngày
Với tác vụ văn phòng cơ bản – soạn thảo, bảng tính, trình chiếu, email, video call qua Google Meet hay Zoom – cả MacBook Neo và Dell XPS 13 đều xử lý mượt mà không có vấn đề gì. Đây không phải máy nào mạnh hơn, mà cả hai đều mạnh hơn nhu cầu thực tế của người dùng phổ thông.
Chỉnh sửa ảnh nhẹ qua Lightroom hay Canva – MacBook Neo có thể nhỉnh hơn nhờ bộ xử lý hình ảnh (ISP) trong chip A18 Pro. Chỉnh sửa video chuyên nghiệp 4K – cả hai đều không phải lựa chọn lý tưởng với RAM 8GB, bất kể chạy Windows hay macOS. Lập trình web cơ bản, Python, phân tích dữ liệu sơ cấp – cả hai đủ dùng.
Khác nhau thực sự nằm ở khả năng nâng cấp: nếu sau 2 năm bạn thấy 8GB không đủ, XPS 13 có thể nâng cấp lên 16GB hoặc 32GB RAM ngay từ khi mua. MacBook Neo 8GB là cố định – không thay đổi được. Trong bối cảnh giá chip nhớ đang leo thang, quyết định chọn dung lượng RAM ngay từ ngày mua càng khó sửa sai về sau.
Hệ sinh thái: yếu tố bị đánh giá thấp nhất trong cuộc so sánh này
Specs thì đọc trên giấy được. Nhưng trải nghiệm hàng ngày phụ thuộc vào hệ sinh thái nhiều hơn bạn nghĩ – đặc biệt nếu bạn đang dùng iPhone.
Nếu bạn đang dùng iPhone
MacBook Neo và iPhone hoạt động liền mạch theo nhiều cách cụ thể. AirDrop cho phép chia sẻ ảnh, file, link giữa iPhone và MacBook Neo trong vài giây mà không cần cáp hay ứng dụng trung gian – nhanh hơn Bluetooth và không cần cùng mạng Wi-Fi. Handoff cho phép bắt đầu một việc trên iPhone – soạn email, duyệt web – rồi mở MacBook Neo và tiếp tục ngay từ điểm đó.
iPhone Mirroring (có từ macOS 15) cho phép điều khiển iPhone ngay trên màn hình MacBook Neo – thực dụng khi bạn cần tra một điều gì đó trên điện thoại mà không muốn nhấc tay lên. iMessage và FaceTime cũng hoạt động trực tiếp trên Mac – gọi điện hay nhắn tin từ bàn phím lớn hơn thoải mái hơn nhiều.
Đây không phải marketing – đây là công cụ tiết kiệm thời gian thực sự nếu bạn dùng hàng ngày. Đối với người dùng iPhone ở Việt Nam, lợi thế này là điểm cộng rõ ràng cho MacBook Neo.
Nếu bạn đang dùng Android
Nếu bạn dùng Samsung, Xiaomi hay OPPO thay vì iPhone – lợi thế hệ sinh thái của MacBook Neo giảm xuống đáng kể. AirDrop không hoạt động với Android. Handoff cũng vậy. Về phía Dell XPS 13 với Windows, Microsoft có Phone Link kết nối khá ổn với điện thoại Android – chia sẻ ảnh, thông báo, thậm chí nhắn tin. Không tiện bằng AirDrop nhưng cũng không phải zero.
Nếu bạn dùng Android: điểm hệ sinh thái trong bài so sánh này gần như hòa. MacBook Neo không có lợi thế đặc biệt hơn so với XPS 13 về mặt kết hợp thiết bị di động.
Thiết kế và cảm giác cầm hàng ngày: nhẹ hơn 240g có quan trọng không?
XPS 13 nhẹ hơn đáng kể
Dell XPS 13 2026 nặng khoảng 1 kg, MacBook Neo nặng 1.24 kg (theo PCMag, tháng 6/2026). Chênh 240g nghe có vẻ không nhiều – nhưng khi đeo ba lô cả ngày từ nhà đến trường hay công ty, 240g là cảm giác thực sau 4-5 tiếng mang vác.
Độ mỏng của hai máy gần như bằng nhau – cùng 12.7mm. XPS 13 nhỉnh về kích thước màn hình (13.4 inch) nhưng vẫn giữ diện tích chiếm chỗ nhỏ gọn – đây là nghịch lý thiết kế thú vị của dòng XPS.

Màu sắc và cá tính
MacBook Neo có 4 màu: Bạc, Hồng, Vàng và Xanh. Đây là lựa chọn màu sắc trẻ trung, phù hợp với học sinh và sinh viên muốn chiếc laptop có cá tính. Dell XPS 13 chỉ có 2 màu: Sky (sáng) và Storm (xám đậm) – tông màu nghiêm túc hơn, hướng đến chuyên nghiệp.
Bàn phím có đèn nền – thứ mình chạm vào mỗi ngày – chỉ có trên XPS 13, MacBook Neo không có. Apple cắt tính năng này để giữ giá khởi điểm $599 lúc ra mắt. Và đây là chỗ hơi đắng: sau khi Neo lên $699 hồi tháng 6/2026, đèn bàn phím vẫn không được thêm vào – khoản chênh $100 đó đi vào chi phí chip nhớ chứ không phải tính năng mới (theo MacRumors, tháng 6/2026). Nếu bạn thường làm việc trong phòng tối hay thư viện có ánh sáng yếu, đây là điểm trừ thực sự của Neo. Còn nếu bạn luôn làm việc trong môi trường đủ sáng – thiếu đèn bàn phím không ảnh hưởng nhiều.
Máy Neo không có quạt tản nhiệt, hoàn toàn im lặng khi chạy – dù tải cao hay thấp (theo Apple.com). XPS 13 dùng 2 quạt – tiếng quạt sẽ nghe thấy khi máy làm việc nặng. Với người làm việc trong môi trường yên tĩnh như thư viện, điều này đáng để cân nhắc.
Giá và tình trạng hàng tại Việt Nam sau đợt tăng giá tháng 6/2026
MacBook Neo – giá đã lên khoảng 3 triệu, nhưng vẫn có sẵn
MacBook Neo cấu hình cơ bản (A18 Pro / 8GB / 256GB) hiện nằm ở khoảng 19.5-20.5 triệu VND tùy đại lý (tháng 7/2026) – tăng khoảng 3 triệu so với mức 17.3 triệu hồi tháng 6. Nguyên nhân là Apple nâng giá khởi điểm toàn cầu của Neo từ $599 lên $699 hôm 25/6/2026 (theo MacRumors, tháng 6/2026). Bảo hành Apple chính hãng tại Việt Nam, có đại lý phủ rộng ở các thành phố lớn. Nếu có sự cố phần cứng, quy trình bảo hành rõ ràng hơn hàng xách tay nhiều.
Cấu hình 512GB cao hơn khoảng 2-3 triệu tùy đại lý. Nếu bạn đang cần MacBook Neo ngay và muốn xem giá thực tế cùng các lựa chọn thanh toán linh hoạt, có hàng chính hãng kèm dịch vụ thu cũ đổi mới nếu bạn đang muốn nâng cấp từ máy cũ.
Vì sao giá tăng – và từ giờ đến 2028 còn tăng tiếp không?
Đợt tăng giá này không đến từ việc Apple muốn kiếm thêm. Gốc rễ nằm ở chip nhớ – DRAM (chip làm nên RAM) và NAND (chip làm nên ổ SSD). Các công ty AI đang xây trung tâm dữ liệu với tốc độ chưa từng thấy, và mỗi máy chủ AI ngốn lượng chip nhớ gấp nhiều lần một chiếc laptop. Nhu cầu từ trung tâm dữ liệu đã chiếm khoảng 50% lượng DRAM tiêu thụ toàn cầu trong năm 2025, so với 32% của năm năm trước đó (theo Bloomberg, tháng 2/2026).
Apple nói khá thẳng trong thông báo của mình: sự bùng nổ trung tâm dữ liệu AI tạo ra cơn khát bộ nhớ và lưu trữ chưa từng có, và hãng “chưa bao giờ thấy giá linh kiện tăng nhiều và nhanh đến vậy” (theo MacRumors, tháng 6/2026). Trước đó, Tim Cook đã gọi việc tăng giá là điều “không thể tránh khỏi” trước chi phí bộ nhớ leo thang (theo MacRumors, tháng 6/2026). Apple cũng không đơn độc – Microsoft, Samsung, Lenovo, HP và Dell đều đã hoặc đang chuẩn bị nâng giá vì cùng một lý do (theo MacRumors, tháng 6/2026).
Câu hỏi quan trọng hơn với bạn: chờ thì giá có xuống không? Micron – một trong những nhà cung cấp chip nhớ lớn nhất thế giới – cho rằng tình trạng thiếu hụt kéo dài ít nhất đến hết 2027, và nhiều khả năng phải sang 2028 nguồn cung mới nới ra (theo Tom’s Guide, 2026). SK Hynix còn bi quan hơn: hãng cảnh báo 2027 mới là “năm tệ nhất” của cuộc khủng hoảng này (theo Tom’s Guide, 2026). Giới phân tích cũng không kỳ vọng giá quay lại mặt bằng 2025 ngay cả khi nguồn cung hồi phục – mức giá mới có thể trở thành mức nền.
Dịch sang quyết định mua hàng: từ giờ đến 2028, kịch bản dễ xảy ra hơn là giá nhích tiếp chứ không phải hạ. Nếu bạn cần máy để học hay làm việc ngay trong năm nay, chờ giá giảm là canh bạc mà phần thắng khá mỏng. Còn nếu máy cũ của bạn vẫn chạy tốt – đây lại là lý do hợp lý để dùng thêm một thời gian nữa thay vì đổi máy đúng lúc mặt bằng giá đang căng.
Dell XPS 13 – tiềm năng nhưng cần tính thêm
Dell XPS 13 2026 bắt đầu bán tại Mỹ từ ngày 16/6/2026 với giá $699 cho cấu hình thông thường và $599 cho học sinh, sinh viên (theo MacRumors, tháng 6/2026). Quy đổi theo tỷ giá tháng 7/2026 (khoảng 25,400 VND/USD), $699 tương đương khoảng 17.7 triệu VND.
Và đây là chỗ bức tranh vừa đổi hẳn. Hồi tháng 6, Neo giá $599 – rẻ hơn XPS 13 đúng $100. Sau đợt tăng giá, cả hai cùng đứng ở $699. Ở mức giá ngang nhau đó, XPS 13 cho bạn 512GB thay vì 256GB, màn 120Hz cảm ứng thay vì 60Hz, và bàn phím có đèn nền. Lợi thế giá của MacBook Neo trên đất Mỹ đã biến mất – mình nghĩ nên nói thẳng điều này thay vì lờ đi.
Nhưng Dell cũng đang chịu đúng sức ép chi phí đó. Jeff Clarke – giám đốc vận hành của Dell – gọi tình trạng thiếu chip nhớ là chưa từng có tiền lệ, và giới quan sát dự đoán Dell nâng giá khoảng 15-20% (theo Tom’s Guide, 2026). Mức $699 của XPS 13 chưa chắc giữ được lâu.
Chỉ là đây vẫn là giá quốc tế chưa về Việt Nam. Tính đến tháng 7/2026, Dell XPS 13 2026 chưa có giá chính thức và bảo hành chính hãng rõ ràng tại VN. Người mua hiện tại cần đặt hàng xách tay hoặc qua đại lý không chính thức – cộng thêm rủi ro bảo hành và có thể thêm 10-15% cho chi phí xách tay, đưa giá thực tế về ngưỡng 19-20 triệu trở lên. Tức là tại Việt Nam, khoảng cách giá giữa hai máy vẫn hẹp, chỉ khác là lần này Neo không còn rẻ hơn.
Một điểm đáng chú ý: XPS 13 cấu hình cơ bản đi kèm 512GB SSD – gấp đôi MacBook Neo cơ bản (theo Dell.com). Nếu lưu trữ là ưu tiên và bạn không muốn bỏ thêm tiền để lên 512GB trên MacBook Neo, XPS 13 base model hơn về mặt này.
Thêm nữa: Dell dự kiến ra mắt phiên bản cao cấp hơn dùng chip Intel Core Ultra 7 355 (Panther Lake) vào tháng 7/2026 (theo PCMag, tháng 6/2026). Nếu bạn đang cân nhắc XPS 13 cho nhu cầu nặng hơn, đây là thời điểm đáng theo dõi thêm.
Ai nên chọn máy nào – và câu trả lời không phải là “máy A tốt hơn”
Chọn MacBook Neo nếu…
- Bạn đang dùng iPhone và muốn AirDrop, Handoff hoạt động ngay – không cần cấu hình phức tạp
- Bạn cần máy ngay trong tháng 7/2026 với bảo hành chính hãng rõ ràng tại Việt Nam
- Bạn cần cắm tai nghe dây thường xuyên
- Bạn muốn laptop hoàn toàn im lặng – không tiếng quạt dù chạy ứng dụng nặng
- Bạn thích màu sắc tươi trẻ và muốn chiếc máy có cá tính riêng
- Tác vụ chính là: duyệt web, Office, email, video call, xem phim, học tập thông thường
Nếu bạn chưa chắc cấu hình MacBook Neo nào phù hợp nhất với nhu cầu và ngân sách, có thể giúp bạn chọn đúng – không mất phí tư vấn.
Chọn Dell XPS 13 nếu…
- Bạn cần màn hình cảm ứng 120Hz và màu sắc DCI-P3 cho công việc đồ họa hay xem nội dung HDR thường xuyên
- Bạn biết mình cần 16GB RAM ngay từ đầu vì thường đa nhiệm nặng trên Windows
- Bạn đang dùng Android và không cần hệ sinh thái Apple
- Bạn muốn bộ nhớ 512GB từ cấu hình cơ bản mà không phải bỏ thêm tiền – lợi thế này rõ hơn hẳn khi hai máy giờ cùng giá $699
- Bạn không vội – sẵn sàng chờ XPS 13 về Việt Nam với giá ổn định và bảo hành rõ ràng, chấp nhận rủi ro giá lúc đó có thể cao hơn hôm nay
- Bàn phím có đèn nền là yêu cầu bắt buộc với bạn
Cả hai đều chưa phù hợp nếu…
- Bạn chỉnh sửa video 4K chuyên nghiệp thường xuyên – cần hoặc MacBook Pro M5 với RAM cao hơn (lưu ý: hai dòng này cũng vừa tăng giá $200-300 hồi tháng 6/2026)
- Bạn gaming – đây không phải máy cho gaming, cả hai đều thiếu GPU rời
- Budget laptop dưới 15 triệu – cũ hoặc MacBook Air M1 là lựa chọn hợp lý hơn, và máy cũ cũng ít chịu ảnh hưởng từ đợt tăng giá linh kiện hơn máy mới
Câu hỏi thường gặp
Apple vừa tăng giá MacBook – có nên chờ giá hạ rồi mua không?
Mình sẽ không chờ. Ngày 25/6/2026 Apple nâng giá toàn bộ dòng Mac và iPad trên toàn cầu vì thiếu chip nhớ (theo Bloomberg, tháng 6/2026) – MacBook Neo từ $599 lên $699, MacBook Air lên $1.299, MacBook Pro lên $1.999 (theo MacRumors, tháng 6/2026). Micron dự báo tình trạng thiếu hụt kéo dài đến hết 2027, có thể sang 2028 (theo Tom’s Guide, 2026), còn SK Hynix cảnh báo 2027 mới là năm căng nhất (theo Tom’s Guide, 2026). Trong khoảng thời gian đó, xác suất giá nhích tiếp cao hơn xác suất giá hạ. Nếu bạn cần máy trong năm nay – mua bây giờ hợp lý hơn chờ. Nếu máy cũ vẫn chạy tốt – dùng thêm một thời gian là lựa chọn tiết kiệm hơn.
MacBook Neo 8GB RAM có đủ dùng không?
Đủ cho hầu hết tác vụ học tập và văn phòng phổ thông. macOS quản lý bộ nhớ hiệu quả hơn Windows – nhà báo Roman Loyola của PCWorld mở 59 tab trình duyệt cộng chỉnh sửa video đồng thời trên MacBook Neo 8GB mà không bị treo (theo PCWorld, tháng 6/2026). Giới hạn thực tế xuất hiện khi bạn cần chạy máy ảo, mở Docker nhiều container cùng lúc, hay dựng video 4K chuyên nghiệp.
Dell XPS 13 2026 bao giờ về Việt Nam?
Tính đến tháng 7/2026, Dell XPS 13 2026 chưa có giá chính thức và bảo hành chính hãng rõ ràng tại Việt Nam. Máy đang bán ở Mỹ từ ngày 16/6/2026 với giá $699. Người mua hiện tại cần tự xách tay hoặc đặt qua đại lý không chính thức – cần tính thêm rủi ro về bảo hành và chi phí phát sinh. Một lưu ý về thời điểm: Dell đang chịu cùng sức ép chi phí chip nhớ như Apple và được dự đoán sẽ nâng giá 15-20% (theo Tom’s Guide, 2026), nên giá lúc máy về VN chưa chắc dễ chịu hơn hôm nay. Dell cũng dự kiến ra mắt thêm phiên bản Panther Lake (Core Ultra 7 355) vào tháng 7/2026 (theo PCMag, tháng 6/2026).
Tại sao MacBook Neo không có bàn phím đèn nền?
Apple cắt tính năng này để giữ giá khởi điểm $599 khi Neo ra mắt – đây là đánh đổi rõ ràng ngay từ đầu. Sau đợt tăng giá tháng 6/2026, Neo lên $699 nhưng đèn bàn phím vẫn không có: khoản chênh đó bù cho chi phí chip nhớ chứ không mua thêm tính năng nào (theo MacRumors, tháng 6/2026). Nếu bạn thường làm việc trong phòng tối, thư viện ánh sáng yếu, hay trên xe máy ban đêm – thiếu đèn bàn phím là bất tiện thực sự. Nếu bạn chủ yếu làm việc nơi đủ ánh sáng, điều này không ảnh hưởng nhiều đến trải nghiệm hàng ngày.
XPS 13 không có jack tai nghe – có giải pháp không?
Có. Mua adapter USB-C to 3.5mm (khoảng 100-200 nghìn đồng) và cắm vào một trong hai cổng USB-C của máy. Hoặc chuyển sang tai nghe không dây (Bluetooth). Đây là bất tiện nhỏ nhưng có giải pháp hoàn toàn. Vấn đề duy nhất là khi bạn đang sạc máy qua một cổng USB-C, cổng còn lại bận adapter tai nghe – lúc đó không còn cổng trống để cắm thiết bị khác.
Pin MacBook Neo có thực sự kéo dài cả ngày không?
CNET thực đo được 13.5 giờ phát video trực tuyến (theo CNET, tháng 6/2026) – thấp hơn con số 16 giờ Apple tuyên bố nhưng vẫn là kết quả tốt. Với tác vụ văn phòng và học tập thực tế – độ sáng màn hình 60-70%, mở nhiều ứng dụng đồng thời – pin thực tế dao động 10-12 giờ. Đủ qua một ngày học hay làm việc mà không cần tìm ổ cắm.
Hiệu năng A18 Pro và Intel Core 5 320 khác nhau thế nào?
Khác nhau về kiến trúc, khó so sánh trực tiếp bằng một con số. A18 Pro truyền thống mạnh ở hiệu năng đơn nhân – ứng dụng khởi động nhanh, phản hồi tức thì. Intel Core 5 320 đạt PassMark đa nhân 14,793 và linh hoạt hơn về khả năng nâng cấp RAM. Lưu ý: XPS 13 cấu hình 8GB cơ bản dùng RAM đơn kênh, ảnh hưởng đến GPU tích hợp – nâng lên 16GB mới chạy hai kênh đầy đủ.
Với ngân sách 20 triệu, mình nên mua máy nào?
Sau đợt tăng giá tháng 6/2026, câu trả lời đã khác so với một tháng trước. Với 20 triệu, bạn vừa đủ cho MacBook Neo bản 256GB (khoảng 19.5-20.5 triệu, có sẵn hàng, bảo hành rõ ràng) – không còn dư cho bản 512GB như trước đây. Lựa chọn còn lại là giữ tiền chờ Dell XPS 13 về Việt Nam chính hãng, nhưng cần tính đến khả năng giá lúc đó cao hơn chứ không thấp hơn hôm nay. Không phải “máy nào tốt hơn” – là “máy nào phù hợp hơn với cách bạn sử dụng.” Nếu muốn trao đổi thêm trước khi quyết định, có thể giúp bạn cân nhắc dựa trên nhu cầu cụ thể.
MacBook Neo có dùng được cho lập trình không?
Hoàn toàn được với lập trình web, Python, phân tích dữ liệu cơ bản, hay học lập trình nói chung. Terminal, VSCode, Jupyter Notebook chạy mượt. Giới hạn xuất hiện khi bạn cần chạy Docker nhiều container đồng thời, biên dịch dự án lớn, hay dùng máy ảo – lúc đó 8GB bắt đầu chật. Nếu bạn là kỹ sư chuyên nghiệp cần môi trường phát triển nặng, cân nhắc cấu hình RAM cao hơn từ đầu.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản








