Bộ Lọc
CPU
Kích thước màn hình
Dung lượng RAM
Dung lượng ổ cứng
Độ phân giải
Touchbar
Công dụng

Câu trả lời ngắn trước, để bạn khỏi đọc lan man: Mac mini M6 là chiếc desktop nhỏ gọn dùng con chip 2nm đầu tiên của Apple, đủ mạnh cho gần như mọi nhu cầu phổ thông đến trung–cao. Nếu bạn làm văn phòng, học tập, code web hay dựng ảnh/video ở mức vừa, M6 là lựa chọn hợp lý — và việc chọn đúng dung lượng RAM/SSD quan trọng hơn nhiều so với chuyện "M6 hay M5 Pro". Chỉ khi bạn cần hơn 32GB RAM, dựng phim 4K–8K nặng hay chạy mô hình AI lớn ngay trên máy, bản M5 Pro mới thực sự đáng để bạn trả thêm tiền.

Bài này mình viết theo hướng giúp bạn tự soi mình thuộc nhóm nào, chứ không phán "máy nào xịn nhất". Mac mini M6 vừa lên kệ toàn cầu ngày 22/9/2026 sau khi Apple công bố hôm 25/8 (theo Apple Newsroom), và có tận 12 cấu hình khác nhau. Chọn sai là hoặc mua thừa vài triệu, hoặc mua thiếu rồi tiếc. Nếu bạn đang dùng đời cũ và tò mò khoảng cách thế hệ, mình cũng đặt Mac mini M6 cạnh Mac mini M4 để bạn thấy rõ.

Bảng tự soi nhanh — trả lời 5 câu này trước khi xem giá:

  1. Bạn có cần hơn 32GB RAM không? (dựng phim nặng, máy ảo, LLM lớn)
  2. Bạn có dựng video 4K–8K nhiều lớp, làm 3D, hay chạy mô hình AI lớn tại chỗ không?
  3. Bạn có nối nhiều màn 6K, hoặc muốn ghép nhiều máy chạy AI song song không?
  4. Ngân sách trần của bạn ở đâu — quanh 25 triệu, 35 triệu, hay 48 triệu trở lên?
  5. Bạn định giữ máy mấy năm — 2–3 năm hay 5–6 năm?

Nếu bạn trả lời "không" cho câu 1–3: gần như chắc chắn một bản M6 là đủ, chỉ cần cân RAM/SSD. Nếu "có" ở câu 1 hoặc 2: hãy đọc kỹ phần M5 Pro bên dưới.

Chọn theo việc bạn làm, không theo con số trong tên chip

Sai lầm phổ biến nhất khi mua Mac mini không phải là chọn nhầm dòng chip, mà là dồn tiền vào con chip mạnh rồi để RAM và ổ cứng ở mức tối thiểu. Với dòng máy này, phần lớn cảm giác "nhanh hay chậm" trong công việc hàng ngày đến từ việc bạn có đủ bộ nhớ để mở nhiều thứ cùng lúc hay không — chứ không phải từ việc con chip nhanh hơn 20%. Nên trước khi so M6 với M5 Pro, hãy khoanh xem bạn nằm ở đâu.

Mình chia thành ba nhóm nhu cầu, và mỗi nhóm có một điểm rơi cấu hình khác nhau. Người làm văn phòng, học tập, lướt web nhiều tab và code front-end nhẹ nằm ở nhóm đầu — bản M6 16GB hoặc 24GB là quá đủ, tiền dư nên để nâng SSD. Nhóm giữa là dân đa nhiệm nặng hơn: lập trình viên chạy nhiều container, biên tập ảnh RAW hàng loạt, dựng video 1080p đến 4K nhẹ — nhóm này nên nhắm M6 24GB đến 32GB. Nhóm cuối mới là nơi M5 Pro tỏa sáng: dựng phim 4K–8K nhiều lớp, làm 3D/motion, chạy mô hình ngôn ngữ lớn (LLM — Large Language Model, các mô hình AI như những cái đứng sau ChatGPT) ngay trên máy, hoặc cần nối cụm nhiều máy.

Bạn làm gì RAM gợi ý SSD gợi ý Dòng hợp
Văn phòng, học tập, web, lướt nhiều tab 16GB 256–512GB Mac mini M6
Code (nhiều container/VM nhẹ), Lightroom, Office nặng 24GB 512GB–1TB Mac mini M6
Dựng video 1080p–4K nhẹ, thiết kế 2D, đa nhiệm nặng 24–32GB 512GB–1TB Mac mini M6
Chạy LLM ~13–30B tại chỗ, máy ảo thường xuyên 32GB 1TB+ Mac mini M6 (kịch RAM)
Video 4K–8K nhiều lớp, 3D, LLM lớn, nối cụm 48–64GB 1TB–8TB Mac mini M5 Pro

Bạn để ý thấy đường ranh giới thật sự không nằm ở "M6 vs M5 Pro", mà ở con số 32GB — trần RAM của M6. Chạm trần đó là dấu hiệu rõ nhất cho thấy bạn nên bước sang Mac mini M5 Pro với 64GB. Nếu bạn còn lăn tăn không biết mình rơi vào đâu, đây là chỗ mình khuyên nên hỏi kỹ trước khi chốt: bên mình (MacOne) có tư vấn cấu hình miễn phí, và thật lòng thì đa số người hỏi cuối cùng chọn bản rẻ hơn họ tưởng ban đầu.

M6 và M5 Pro khác nhau chỗ nào — và vì sao Apple ghép "lệch đời"?

Vì sao bản thường tên M6 mà bản pro lại là M5 Pro?

Đây là điểm khiến nhiều người bối rối, nên mình nói thẳng: đừng để cái tên đánh lừa. Nghe qua thì "M5 Pro" có vẻ cũ hơn "M6", nhưng thực tế bản M5 Pro được định vị cao hơn hẳn về RAM, băng thông và cổng kết nối. Tom's Guide còn giật tít thẳng rằng bản M5 Pro thực ra chạy nhanh hơn bản M6 ở các tác vụ nặng, dù con số trong tên nhỏ hơn (theo Tom's Guide).

Vì sao Apple lại ghép kiểu này? Con chip M6 dùng tiến trình 2nm còn rất mới và nguồn cung có hạn, nên Apple ưu tiên dồn công suất 2nm cho chip tiêu chuẩn — thứ bán số lượng lớn — và giữ nguyên M5 Pro đời trước cho phân khúc cao. Đây không phải lần đầu: hồi tháng 3/2025 Apple từng làm y hệt với Mac Studio, ghép M4 Max thế hệ mới với M3 Ultra thế hệ cũ (theo MacRumors, dẫn nguồn Bloomberg). Nói cách khác, "lệch đời" là chiến lược có chủ đích, không phải Apple làm ẩu.

Chênh lệch phần cứng nói lên điều gì?

Nhìn vào bảng dưới, bạn sẽ thấy hai máy phục vụ hai kiểu người khác nhau chứ không phải "một mạnh một yếu". Điểm mấu chốt nằm ở ba dòng: băng thông bộ nhớ, RAM tối đa và chuẩn Thunderbolt.

Đặc tính Mac mini M6 Mac mini M5 Pro
Tiến trình 2nm (TSMC) — chip 2nm đầu tiên của Apple 3nm (M5 Pro đời trước)
CPU 12 lõi (2 super + 4 hiệu năng + 6 tiết kiệm điện) tới 18 lõi
GPU 12 lõi tới 20 lõi (ray tracing thế hệ 3)
Neural Engine Dual 16 lõi (2 cụm) Neural Accelerator trong từng lõi GPU
Băng thông bộ nhớ 170 GB/s 307 GB/s
RAM tối đa 32GB 64GB
SSD tối đa 2TB 8TB
Cổng sau 3× Thunderbolt 4 + HDMI + Ethernet 2.5Gb 3× Thunderbolt 5 + HDMI + Ethernet
Màn hình ngoài tới 2×6K + 1×5K tới 3×6K
Giá khởi điểm (US) $899 $1.699

Vài thuật ngữ trong bảng đáng được giải thích, vì hầu hết bài viết khác chỉ chép số mà không nói nghĩa. Super core là loại lõi CPU mới, tối ưu cho tác vụ đơn luồng — tức những việc chỉ chạy trên một nhân như mở ứng dụng, tải trang web — nên máy phản hồi "bốp" ngay khi bạn thao tác. Dual Neural Engine nghĩa là M6 có hai cụm xử lý AI 16 lõi ghép lại, giúp các tính năng AI cục bộ (on-device AI — chạy AI ngay trên máy, không cần gửi lên mây) nhanh hơn. Còn băng thông bộ nhớ — con số 170 với 307 GB/s — quyết định tốc độ đổ dữ liệu qua lại giữa chip và RAM; với AI và dựng phim, đây là yếu tố còn quan trọng hơn cả số nhân, và đó chính là lý do M5 Pro bỏ xa M6 ở các việc nặng.

Riêng Thunderbolt 5 trên M5 Pro cho băng thông tới 120 Gb/s — gấp đôi Thunderbolt 4 — đủ để nối nhiều thiết bị lưu trữ tốc độ cao hoặc ghép nhiều máy Mac mini thành một cụm chạy AI song song. Còn số hiệu năng cụ thể ra sao? Apple nói M6 nhanh hơn M4 tới 4 lần ở AI và gấp đôi ở đồ họa, còn M5 Pro dựng Blender nhanh gấp 4,5 lần so với M2 Pro (theo Apple, đo trong điều kiện thử nghiệm của hãng nên kết quả thực tế có thể khác). Mình sẽ mổ xẻ mấy con số này kỹ hơn ở phần AI phía dưới.

So với Mac mini M4 đang bán — nâng cấp M6 đáng tới đâu?

Nếu bạn đang cầm chiếc Mac mini M4 mua cuối 2024, câu hỏi thật sự không phải "M6 có mạnh hơn không" — chắc chắn mạnh hơn — mà là "mình có cảm nhận được không". Đây là bảng chênh lệch khô:

Đặc tính Mac mini M4 Mac mini M6
Tiến trình 3nm 2nm
CPU 10 lõi 12 lõi (+40% đa nhân, theo Apple)
GPU 10 lõi 12 lõi (đồ họa 2×, theo Apple)
Băng thông bộ nhớ 120 GB/s 170 GB/s
RAM tối đa 24GB 32GB
AI (Neural Engine) 16 lõi Dual 16 lõi — AI tới 4×
Giá khởi điểm (US) $799 $899

Con số trên giấy rất đẹp, nhưng đổi ra trải nghiệm thật thì phụ thuộc vào bạn làm gì. Với văn phòng, lướt web, xem phim, gọi video — thú thật là bạn gần như không thấy khác biệt, vì chiếc M4 vốn đã dư sức cho mấy việc đó. Khoảng cách 40% CPU và 4 lần AI chỉ hiện rõ khi bạn xuất video dài, render 3D, hay chạy tác vụ AI liên tục. Nói cách khác, nếu bạn mua M4 chưa lâu và công việc chưa "đụng trần", mình nghiêng về khuyên bạn giữ máy thêm một nhịp — chênh lệch chưa đủ để bỏ tiền lên đời.

Có một ngã rẽ ít ai nhắc: nếu ngân sách của bạn quanh 35–48 triệu và bạn phân vân, đừng bỏ qua M4 Pro tồn kho. Con chip M4 Pro có băng thông bộ nhớ cao và nhiều nhân GPU hơn M6 tiêu chuẩn, nên với dựng phim hay đồ họa nặng, một chiếc Mac mini M4 Pro giảm giá đôi khi vẫn là món hời hơn M6 bản RAM cao — và ngay giữa hai đời đó còn có Mac mini M5 nếu bạn muốn một điểm rơi giá mềm hơn. Đây cũng là lúc dịch vụ thu cũ đổi mới phát huy tác dụng: nếu bạn đang cầm M4 và muốn nhảy lên M6/M5 Pro, bên mình định giá trade-in máy cũ khá cao, nên khoản chênh phải bù thường dễ chịu hơn bạn nghĩ.

RAM 16, 24 hay 32GB? Và 256GB có phải cái bẫy?

Chọn RAM theo nghề, đừng chọn theo cảm tính

RAM là thứ bạn không thể nâng sau khi mua trên Mac mini — nó được hàn cùng chip, nên chọn đúng từ đầu là bắt buộc. Đây là cách mình phân bổ theo nghề, dựa trên trần bộ nhớ thực tế của từng bản.

Bản 16GB hợp với văn phòng, web, xem phim, code nhẹ, Lightroom chỉnh ảnh cơ bản — đủ mượt và bạn khó lòng đẩy nó tới giới hạn trong công việc hàng ngày. Lên 24GB khi bạn thường mở nhiều thứ nặng cùng lúc: nhiều container Docker, vài máy ảo nhẹ, hay Final Cut dựng 1080p đến 4K không quá phức tạp. Còn 32GB dành cho người làm 4K nhiều lớp, chạy máy ảo thường xuyên, hoặc muốn chạy mô hình AI cỡ vừa ngay trên máy. Khi bạn thấy mình muốn hơn 32GB — ví dụ dựng 8K hay chạy LLM thật lớn — thì đó là tín hiệu rõ ràng để bước sang M5 Pro với 64GB, chứ đừng cố ép M6.

Về chuyện chạy AI theo RAM, đây là quy tắc kinh nghiệm để bạn hình dung (không phải con số Apple công bố, mà là mức phổ biến trong cộng đồng chạy AI cục bộ): với các mô hình đã lượng tử hóa, 16GB gánh được mô hình cỡ ~7 tỷ tham số (7B), 24–32GB xoay xở tốt cỡ 13–30B, còn muốn chạy mượt các mô hình ~70B thì gần như phải có 64GB của M5 Pro. Lý do nằm ở bộ nhớ hợp nhất (unified memory) — CPU, GPU và Neural Engine dùng chung một khối RAM — nên dung lượng RAM đặt trần cho kích thước mô hình bạn nạp được, còn băng thông thì quyết định nó chạy nhanh hay chậm.

256GB dùng thật còn bao nhiêu, và khi nào phải lên 512GB?

Đây là cái bẫy kinh điển. Bản tiêu chuẩn 256GB nghe thì gọn, nhưng sau khi macOS 27 và bộ ứng dụng cơ bản chiếm chỗ, dung lượng thực dùng còn lại thường chỉ quanh 190–210GB — và con số đó tụt nhanh nếu bạn cài Xcode, để vài dự án video, hay lưu ảnh RAW. Cũng như RAM, SSD gắn trong không nâng cấp được sau này, nên nếu bạn không sống hoàn toàn trên cloud hoặc ổ ngoài, mình khuyên chọn tối thiểu 512GB ngay từ đầu.

Cấu hình Thực dùng (ước tính) Hợp với ai
16GB / 256GB ~200GB trống Văn phòng, dùng cloud/ổ ngoài là chính
16GB / 512GB ~450GB trống Đa số người dùng phổ thông — điểm cân bằng tốt
24GB / 512GB ~450GB trống Dev, đa nhiệm nặng, dựng 1080p–4K
32GB / 1TB ~930GB trống Video 4K, LLM cỡ vừa, giữ máy lâu

Chênh lệch giá từ 256GB lên 512GB trên Mac mini M6 rơi vào khoảng 5–6 triệu — nghe hơi xót, nhưng chia cho 4–5 năm sử dụng thì đây là khoản đáng bỏ nhất trong toàn bộ cấu hình. Nói ngắn gọn: nếu phải cắt giảm ở đâu để tiết kiệm, hãy cắt ở dòng chip (giữ M6 thay vì cố lên M5 Pro), đừng cắt ở RAM và SSD.

Mac mini M6 làm được gì với AI, chơi game và dựng phim?

Apple quảng bá rất mạnh về AI ở thế hệ này, nên mình tách bạch cho bạn: đâu là chỗ M6 thực sự làm được, đâu là chỗ bạn cần M5 Pro.

Về AI cục bộ, M6 xử lý tốt các mô hình cỡ vừa và nhỏ — đủ để bạn chạy trợ lý AI riêng tư, tóm tắt tài liệu, sinh code gợi ý trong Xcode ngay trên máy mà không cần internet. Nhưng để "gánh" các mô hình thật lớn thì phải là M5 Pro, nhờ 64GB RAM và băng thông 307 GB/s. Con số Apple đưa ra khá ấn tượng: M6 xử lý LLM trong LM Studio nhanh gấp 4,8 lần M4 và 13,5 lần M1; M5 Pro thì gấp 8,5 lần M2 Pro (theo Apple, điều kiện thử nghiệm của hãng). Điểm mình muốn bạn nhớ: với AI, RAM và băng thông quyết định nhiều hơn con số TOPS (đơn vị đo sức mạnh xử lý AI) in trên tờ quảng cáo.

Về chơi game, M6 có tăng tốc dò tia (ray tracing — kỹ thuật mô phỏng ánh sáng thật) bằng phần cứng và bộ nhớ đệm động (Dynamic Caching), chạy Cyberpunk 2077 nhanh gấp đôi M4 theo Apple. Nghe hấp dẫn, nhưng mình phải thành thật đặt kỳ vọng đúng chỗ: thư viện game trên macOS vẫn còn mỏng so với PC, nên đừng mua Mac mini với mục tiêu chính là chơi game AAA. Nó chơi được, chứ không phải máy để bạn ưu tiên cho game.

Về dựng phim và 3D, M6 thừa sức cho người dựng phim phổ thông làm Final Cut, cắt ghép 4K, xử lý ảnh hàng loạt. Còn nếu pipeline của bạn là 8K nhiều lớp, render Blender path tracing, hay motion graphics nặng thì M5 Pro mới là công cụ đúng — nó dựng Blender nhanh gấp 4,5 lần M2 Pro. Cả hai máy đều chạy macOS 27 "Golden Gate" với Apple Intelligence đã hỗ trợ tiếng Việt, nên phần trợ lý AI và các tính năng ngôn ngữ giờ mới thật sự hữu ích với người Việt.

Giá tại Việt Nam và tổng chi phí thật khi lên bàn làm việc

Trước hết là chuyện nhiều người thắc mắc: vì sao M6 đắt hơn M4? Một phần đến từ bối cảnh ngành — giá chip nhớ (RAM và SSD) toàn cầu đang căng do các trung tâm dữ liệu AI gom linh kiện với quy mô lớn, đẩy chi phí lên toàn bộ ngành phần cứng. Bản thân Mac mini M4 khi mở bán đã là $799, cao hơn mức khởi điểm $599 trước đó, và M6 tiếp tục nhích lên $899 (theo 9to5Mac). Tại Việt Nam, giá niêm yết khởi điểm của Mac mini M6 quanh mức 24,99 triệu đồng, còn M5 Pro từ khoảng 47,99 triệu.

Dưới đây là bảng giá các cấu hình M6 phổ biến để bạn hình dung khoảng cách giữa các bậc — cập nhật tại MacOne.vn năm 2026:

Cấu hình Mac mini M6 (New) Giá tham khảo
16GB / 256GB 24.490.000₫
16GB / 512GB 29.990.000₫
24GB / 512GB 35.490.000₫
32GB / 512GB 40.990.000₫
32GB / 1TB 49.240.000₫
32GB / 2TB 62.990.000₫

Nhưng giá máy chỉ là một nửa câu chuyện. Mac mini bán ra dạng "thùng máy trần" — chưa kèm màn hình, bàn phím hay chuột. Nếu bạn sắm mới hoàn toàn từ đầu, hãy cộng thêm tiền cho một màn hình (từ vài triệu cho màn 4K phổ thông đến hơn 30 triệu nếu bạn muốn Apple Studio Display), cộng bàn phím và chuột. Trên thực tế ngân sách thật thường cao hơn giá niêm yết khoảng 20–40%. Đây là lúc mấy dịch vụ đi kèm trở nên đáng cân nhắc: bên mình hỗ trợ trả góp 0%, giá cạnh tranh và tư vấn tận nhà, nên nếu bạn muốn chia nhỏ khoản đầu tư này thay vì trả một cục, đó là một hướng đi nhẹ nhàng hơn. Người đang sẵn có màn hình cũ hoặc màn PC thì càng khỏe — Mac mini M6 hỗ trợ tới hai màn 6K cộng một màn 5K, quá đủ cho một bàn làm việc nhiều màn. Còn nếu bạn ngại chuyện sắm màn rời, một chiếc iMac M4 gộp sẵn màn hình lại là hướng khác đáng cân nhắc cho cùng nhu cầu văn phòng — chọn cái nào là chuyện bàn làm việc của bạn cần gì.

Vậy ai nên mua bản nào — và ai chưa cần đổi?

Đến đây bạn đã có đủ dữ liệu, nên mình gom lại thành ba chân dung. Nhớ rằng mỗi nhóm đều có lựa chọn đúng của riêng nó — không có "máy thắng máy thua", chỉ có máy hợp với bạn hay chưa.

Nên chọn Mac mini M6 nếu…

Bạn làm văn phòng, học tập, code web/app phổ thông, làm creator ở mức vừa (edit ảnh, video 1080p–4K nhẹ, dựng nội dung mạng xã hội), và muốn một chiếc desktop nhỏ gọn, bền, chạy mát trong tầm giá 24–41 triệu. Với nhóm này, tiền để dành nên đổ vào RAM và SSD chứ không phải lên đời chip. Một chiếc M6 24GB/512GB là điểm rơi ngọt cho đại đa số người dùng — đủ khỏe cho vài năm tới mà không phải trả cho phần sức mạnh bạn hiếm khi chạm tới.

Nên cân nhắc lên Mac mini M5 Pro nếu…

Bạn dựng video 4K–8K nhiều lớp, làm 3D/motion graphics, chạy mô hình AI lớn ngay trên máy, cần hơn 32GB RAM, muốn nối nhiều màn 6K hoặc ghép cụm nhiều máy qua Thunderbolt 5 — và định giữ máy 5–6 năm. Ở đây khoản chênh vài chục triệu là đầu tư có lý, vì băng thông 307 GB/s và 64GB RAM là thứ M6 không thể với tới. Nếu công việc của bạn ăn tiền trực tiếp từ tốc độ render và tốc độ chạy AI, M5 Pro trả lại khoản chênh đó khá nhanh. Còn nếu bạn cần nhiều sức mạnh hơn nữa, đó là lúc nhìn sang Mac Studio thế hệ mới.

Nên đứng yên với máy đang có nếu…

Bạn đang dùng Mac mini M4, M4 Pro hay thậm chí M2, và công việc chủ yếu là văn phòng, web, dựng nội dung nhẹ. Thành thật mà nói, bạn chưa cần nhảy đời — khoảng cách với M6 chỉ hiện rõ ở render và AI nặng, những thứ nhóm này ít khi đụng tới. Giữ máy thêm một hai năm rồi lên thẳng đời sau sẽ đáng tiền hơn là đổi mỗi năm. Quyết định giữ máy cũng là một quyết định đúng, không phải lúc nào mới cũng là cần.

Câu hỏi thường gặp (FAQ)

Mac mini M6 giá bao nhiêu tại Việt Nam? Khi nào bán chính hãng?

Giá niêm yết khởi điểm quanh 24,99 triệu đồng cho bản 16GB/256GB, và tăng dần theo RAM/SSD (bản 32GB/2TB lên tới gần 63 triệu). Máy đã lên kệ toàn cầu từ 22/9/2026; thời điểm bán chính hãng và giá cụ thể tại Việt Nam bạn nên kiểm tra lại tại thời điểm mua vì có thể thay đổi theo đợt hàng.

Chip M6 2nm mạnh hơn M4 bao nhiêu phần trăm?

Theo Apple, M6 nhanh hơn M4 khoảng 40% ở CPU đa nhân, gấp đôi ở đồ họa và tới 4 lần ở tác vụ AI (đo trong điều kiện thử nghiệm của hãng). Băng thông bộ nhớ cũng tăng từ 120 lên 170 GB/s. Nhưng với việc nhẹ hàng ngày, khác biệt này gần như không cảm nhận được — nó chỉ rõ ở render và AI.

Nên mua Mac mini M6 hay M5 Pro?

Chọn theo việc bạn làm. Nếu bạn không cần quá 32GB RAM và không làm 4K–8K/3D/LLM lớn, M6 là đủ và hợp lý hơn về giá. Nếu bạn chạm trần đó, M5 Pro với 64GB RAM và băng thông 307 GB/s mới đáng tiền — và thực tế bản M5 Pro chạy nhanh hơn bản M6 ở tác vụ nặng dù tên nghe "cũ" hơn.

Mac mini M6 nâng RAM tối đa bao nhiêu? Mua rồi nâng thêm được không?

M6 hỗ trợ tối đa 32GB RAM (các bậc 16/24/32GB). Cả RAM lẫn SSD đều được hàn cùng chip nên không thể nâng cấp sau khi mua — bạn phải chọn đúng cấu hình ngay từ đầu. Nếu cần hơn 32GB, bạn buộc phải sang bản M5 Pro (tối đa 64GB).

16GB RAM còn đủ cho năm 2026 không?

Đủ, nếu bạn làm văn phòng, học tập, web, xem phim và code nhẹ. Nhờ bộ nhớ hợp nhất tối ưu của Apple Silicon, 16GB trên Mac chạy thoải mái hơn 16GB trên PC thông thường. Chỉ khi bạn đa nhiệm nặng, dựng 4K hay chạy AI cục bộ thì mới nên lên 24–32GB.

SSD 256GB có đủ dùng không, hay nên lên 512GB?

256GB chỉ đủ nếu bạn dùng cloud hoặc ổ ngoài làm nơi lưu chính, vì sau macOS và app, dung lượng trống thực tế chỉ còn quanh 200GB. Với đa số người, mình khuyên chọn tối thiểu 512GB — và vì SSD không nâng được sau này, đây là khoản đáng đầu tư nhất trong cấu hình.

Mac mini M6 chạy được mô hình AI local (LLM) nào?

Theo kinh nghiệm chung với các mô hình đã lượng tử hóa: bản 16GB chạy được mô hình cỡ ~7B, bản 24–32GB xoay xở tốt cỡ 13–30B. Muốn chạy mượt các mô hình ~70B thì cần 64GB của M5 Pro. Yếu tố quyết định là dung lượng RAM (đặt trần kích thước mô hình) và băng thông bộ nhớ (quyết định tốc độ).

Mac mini M6 có mấy cổng, Thunderbolt 4 hay 5, hỗ trợ mấy màn hình?

M6 có 3 cổng Thunderbolt 4 phía sau cùng HDMI và Ethernet 2.5Gb (tùy chọn 10Gb), thêm 2 cổng USB-C và jack tai nghe phía trước. Máy hỗ trợ tối đa hai màn 6K cộng một màn 5K. Riêng bản M5 Pro dùng Thunderbolt 5 (băng thông gấp đôi) và hỗ trợ tới ba màn 6K.

Mac mini M6 chơi game được không?

Chơi được, với tăng tốc ray tracing phần cứng và hiệu năng đồ họa gấp đôi M4 — Apple nói Cyberpunk 2077 chạy nhanh gấp đôi thế hệ trước. Nhưng thư viện game trên macOS vẫn hạn chế so với PC, nên đừng chọn Mac mini nếu chơi game AAA là mục tiêu chính của bạn.

Đang dùng Mac mini M4, có nên lên M6 không?

Phần lớn trường hợp là chưa cần. Nếu công việc của bạn là văn phòng, web hay dựng nội dung nhẹ, khoảng cách với M6 quá nhỏ để cảm nhận. Chỉ nên lên đời nếu bạn thường xuyên render nặng hoặc chạy AI. Nếu quyết định đổi, cân nhắc thu cũ đổi mới để giảm khoản chênh phải bù.

Mua Mac mini M6 ở đâu để yên tâm bảo hành và trả góp?

Điều quan trọng nhất là chọn nơi có bảo hành chính hãng Apple và chính sách đổi trả rõ ràng. Bạn có thể tham khảo Mac mini M6 tại MacOne.vn — nơi mình đang làm — với đầy đủ các cấu hình, hỗ trợ trả góp 0%, thu cũ đổi mới và tư vấn cấu hình miễn phí. Dĩ nhiên bạn cứ so sánh vài nơi trước khi chốt, miễn là chỗ đó cam kết hàng chính hãng.

Kết lại — bạn thuộc nhóm nào?

Nếu phải rút gọn cả bài thành một câu: chọn cấu hình theo việc bạn làm và số năm bạn định giữ máy, đừng chạy theo con số trong tên chip. Cái tên M6 hay M5 Pro không nói lên nhiều bằng câu hỏi bạn có chạm trần 32GB RAM hay không.

Ba chân dung để bạn tự soi lần cuối: người làm văn phòng và học tập cứ yên tâm với Mac mini M6 16–24GB, để tiền dư nâng SSD; creator và dev tầm trung thì M6 24–32GB/512GB là điểm rơi ngọt; còn dân dựng phim nặng, làm 3D và chạy AI lớn thì M5 Pro với 64GB xứng đáng với khoản chênh. Và nếu bạn đang dùng máy đời gần đây mà công việc chưa "đụng trần" — giữ máy thêm một nhịp cũng là lựa chọn khôn ngoan. Cần soi kỹ hơn cấu hình nào hợp túi tiền và nhu cầu của mình, bạn cứ nhắn để được tư vấn cụ thể trước khi xuống tiền.

GIAO HÀNG TẬN NƠI
Miễn phí giao hàng nội thành
ĐỔI TRẢ DỄ DÀNG
Miễn phí đổi trong 10 ngày
HÀNG CHÍNH HÃNG
Cam kết hàng chính hãng 100%
NHẬN HÀNG TRẢ TIỀN
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
Loading...
messenger call