Bộ Lọc
CPU
Kích thước màn hình
Dung lượng RAM
Dung lượng ổ cứng
Độ phân giải
Touchbar
Công dụng

Bạn đang giữ trong giỏ hàng một chiếc MacBook Air M5 13 inch, định chốt trước học kỳ mới hoặc đầu năm làm việc. Rồi bạn lướt thấy tin về MacBook Air M6 và tay khựng lại. Cần tách hai chuyện: chip M6 đã được Apple công bố ngày 25/08/2026, nhưng chỉ trên Mac mini M6 (theo Apple Newsroom). Còn MacBook Air M6 thì Apple chưa nói gì: trang MacBook Air trên apple.com, mình mở lại ngày 14/10/2026, vẫn chỉ nhắc M5, M4 và M1.

Mình ngồi quầy tư vấn và cả bàn sửa MacBook, nên hay gặp một điều ngược với kỳ vọng. Máy Air không có quạt, và người dùng văn phòng hiếm khi kêu chip chậm. Họ kêu máy đầy bộ nhớ, hoặc thiếu RAM khi mở nhiều cửa sổ cùng lúc. Còn ở bàn sửa, thứ hỏng nhiều nhất của một chiếc Air sau ba, bốn năm là pin và cổng sạc, hiếm khi là chip.

MacBook Air M6

Dưới đây là phần Apple đã xác nhận và chưa xác nhận về MacBook Air M6, ngày ra mắt và giá đang được đồn, rồi đến phần cho người cần máy sớm: các đời M5, M4 và M3 đang bán, giá tham khảo ngày 14/10/2026, cách chọn 13 hay 15 inch, 16GB hay 24GB RAM, máy mới hay Like New. MacBook Air M6 mới dừng ở mức tin đồn, nên mọi nhận định về nó trong bài đều được ghi rõ là dự đoán.

MacBook Air M6 đang ở đâu: Apple đã xác nhận gì, còn gì mới là tin đồn?

Hai chuyện hay bị nhập làm một: "chip M6 có thật" và "MacBook Air M6 có thật". Cái đầu đã được Apple xác nhận, cái sau thì chưa. Bảng dưới tách riêng từng thứ.

Logo chip Apple M6 và M5 Ultra trong thông báo của Apple
Chip M6 và M5 Ultra, ảnh từ Apple Newsroom ngày 25/08/2026 (theo Apple).
Nội dung Tình trạng (đã xác nhận / chưa xác nhận) Chi tiết Nguồn và ngày
Chip M6 Đã xác nhận CPU 12 lõi, GPU 12 lõi (mỗi loại thêm 2 lõi so với thế hệ trước), hai khối Neural Engine (bộ xử lý tác vụ AI) 16 lõi, băng thông bộ nhớ tới 170GB/s Apple, 25/08/2026
Mac mini M6 Đã xác nhận Đặt trước từ 25/08/2026, giao từ 22/09/2026; RAM chuẩn 16GB, cấu hình tới 32GB; giá khởi điểm 899 USD (USD chưa thuế, Mỹ) Apple, 25/08/2026
Tiến trình 2 nm của chip M6 Đã xác nhận Chip M6 là chip 2 nm đầu tiên của Apple Apple, 25/08/2026
MacBook Air M6 trên apple.com Chưa có Trang MacBook Air chỉ nhắc M5, M4, M1 apple.com, xem ngày 14/10/2026
Tên gọi, giá Việt Nam, ngày mở bán Air M6 Chưa công bố Apple chưa có thông báo nào Tra cứu tháng 10/2026
Thời điểm ra mắt Air M6 Tin đồn Đầu năm 2027, tháng 3 là mốc "an toàn"; MacRumors dự đoán khoảng 3/2027 9to5Mac, 30/09/2026; MacRumors, 18/06/2026
Chip và thiết kế Air M6 Tin đồn Chỉ đổi chip lên M6, giữ thiết kế như M5 9to5Mac, 30/09/2026
Giá Air M6 Tin đồn Có thể cao hơn M5 vì chi phí bộ nhớ và lưu trữ tăng MacRumors, 18/06/2026
Màn hình OLED cho Air Tin đồn Không sớm hơn 2028; MacRumors có lúc ghi 2028 hoặc 2029 MacRumors, 27/07/2026 và 18/06/2026

Khi đọc bảng, bạn để ý một điều: những gì đã xác nhận đều nói về Mac mini, không phải Air. Apple chưa nói chip M6 sẽ nằm trong máy nào tiếp theo, nên mọi thông số "Air M6" bạn gặp trên mạng, từ điểm số đến pin, đều chỉ là suy đoán. Tháng tra cứu của toàn bảng là 10/2026.

Khi nào MacBook Air M6 ra mắt và giá có thể là bao nhiêu?

Apple chưa công bố ngày ra mắt hay giá của Air M6. Những gì đang lưu hành đều là dự đoán, và mỗi dự đoán nên đọc cùng nguồn của nó:

  • Thời điểm: bài ngày 30/09/2026 của 9to5Mac cho rằng Air M6 ra đầu năm 2027 và gọi tháng 3 là mốc "an toàn". Lộ trình ngày 27/07/2026 của MacRumors ghi bản 13 và 15 inch "dự kiến đầu 2027" và "nhiều khả năng dùng chip M6", nhưng không nêu nguồn gốc tin này.
  • Cơ sở của mốc tháng 3: ba đời gần nhất đều công bố đầu tháng 3: M3 ngày 08/03/2024, M4 ngày 05/03/2025 (theo MacRumors), M5 ngày 03/03/2026 (theo Apple). Đây là suy ra từ thói quen cũ, Apple không cam kết giữ nhịp đó.
  • Giá: MacRumors (18/06/2026) dự đoán giá Air M6 có thể cao hơn M5 vì chi phí bộ nhớ và lưu trữ tăng. Tim Cook từng nói với tờ Wall Street Journal rằng tăng giá là "không thể tránh khỏi" (theo MacRumors), nhưng ông không nêu sản phẩm nào, nên không thể gán riêng cho Air.

Để có mốc so sánh: Air M5 khởi điểm 1.099 USD cho bản 13 inch và 1.299 USD cho bản 15 inch (USD, Mỹ, chưa thuế, theo Apple 03/03/2026), cao hơn Air M4 khoảng 100 USD ở cùng cấu hình (theo Tom's Guide). Chưa có gì cho biết M6 sẽ tăng thêm bao nhiêu. Giá tại Việt Nam thì càng chưa có, vì trang apple.com/vn hiện cũng không ghi giá VNĐ theo từng cấu hình Air M5.

MacBook Air M6 có thể khác M5 ở điểm nào, và điều gì khó đổi?

Điểm chắc chắn nhất là chip. Chip M6 trên Mac mini có CPU 12 lõi, GPU 12 lõi (mỗi loại thêm 2 lõi so với thế hệ trước), băng thông bộ nhớ tới 170GB/s, và là chip 2 nm đầu tiên của Apple (theo Apple, 25/08/2026). Chip M5 trong Air có băng thông 153GB/s (theo Apple), tức M6 trên Mac mini cao hơn khoảng 11% theo mình tự tính. Nhưng đó là thông số của Mac mini. Apple chưa nói bản M6 trong Air giữ nguyên hay cắt bớt, nên con số này chỉ để hình dung hướng đi.

Phần còn lại đều là tin đồn. 9to5Mac cho rằng Air M6 chỉ đổi chip và giữ thiết kế như M5. Màn hình OLED cho Air được MacRumors đồn là không sớm hơn năm 2028, nên khó xuất hiện cùng đời M6. Về mức tăng hiệu năng, lần nâng cấp gần nhất là mốc đáng nhìn lại: Apple ghi M5 nhanh hơn M4 "tới 15%", và với Office, trình duyệt, họp trực tuyến thì mức chênh đó khó cảm nhận được. Nếu M6 cũng theo kiểu cập nhật vừa phải như vậy, chờ một chiếc Air mới không phải lúc nào cũng đáng.

Mua MacBook Air M5 bây giờ hay chờ MacBook Air M6?

Câu hỏi này thật ra là hỏi bạn cần máy vào lúc nào. Nếu bạn phải có máy trong một đến hai tháng tới, chẳng hạn sinh viên nhập học hoặc nhân viên mới nhận việc, thì chờ M6 nghĩa là làm việc bằng máy cũ thêm cả mùa, vì mốc sớm nhất đang được đồn là khoảng tháng 3/2027 (xem phần trên).

MacBook Air màu xanh nhạt trên trang giới thiệu của Apple
Ảnh giới thiệu MacBook Air trên apple.com (theo Apple).

Nếu mốc tháng 3/2027 đúng, chờ tức là thêm khoảng năm tháng, và còn cần thêm thời gian để máy mới về Việt Nam. Nếu mốc đó trễ, thời gian chờ còn dài hơn.

Mình chia nhanh theo ba nhóm người mình hay tư vấn:

  • Sinh viên: nếu học kỳ sắp bắt đầu, mua đời đang bán để dùng ngay. Nếu còn vài tháng nữa mới cần, bạn có thể chờ, nhưng nên chuẩn bị sẵn phương án mua đời M5 phòng khi M6 chưa kịp ra. Còn lăn tăn MacBook Air hay MacBook Pro cho sinh viên thì mình đã so riêng.
  • Nhân viên văn phòng: việc chính là trình duyệt, Office, họp trực tuyến thì M5 đã dư sức. Chờ M6 chỉ đáng khi bạn muốn đổi vào đúng đợt máy mới.
  • Người làm ảnh, video nhẹ: với nhóm này RAM và dung lượng ổ cứng quan trọng hơn thế hệ chip. Chọn đúng cấu hình đời M5 thường thực tế hơn là chờ một con chip mà chưa ai thấy bản Air.

Góc nhìn người bán và sửa máy Apple: chọn MacBook Air nào khi M6 chưa ra mắt?

Bảng dưới là cách mình chấm một chiếc Air khi có người hỏi "nên lấy máy nào". Cột Mức nhận một trong ba trạng thái: Thuận lợi, Cần lưu ý hoặc Chưa đủ dữ liệu.

Tiêu chí Mức Dữ kiện Gợi ý
Giá thực tế tại Việt Nam Cần lưu ý Trang apple.com/vn không hiện giá VNĐ theo từng cấu hình; giá máy mới và Like New khác nhau theo tình trạng (xem mục giá bên dưới) So sánh đúng cùng cấu hình, đúng tình trạng, đúng ngày xem
Cấu hình nên chọn Thuận lợi Apple bán Air M5 từ RAM 16GB, SSD 512GB, nên mức thấp nhất đã đủ cho học tập và văn phòng Chọn theo nhu cầu 4-5 năm tới vì RAM và SSD không nâng cấp được sau khi mua
Mới chính hãng hay Like New Thuận lợi Cả hai loại đều có cho Air M5 13 inch 16GB/512GB, giá chênh khoảng 2.990.000₫ Máy mới nếu cần bảo hành dài; Like New nếu muốn cấu hình cao hơn trong cùng ngân sách
Giữ giá và thu cũ lên đời Chưa đủ dữ liệu Mình chưa có số đo giá bán lại của riêng Air M5 từ nguồn đáng tin Giữ hộp, sạc và ngoại hình sạch để định giá thu cũ cao hơn khi lên đời
Bảo hành và chi phí sửa chữa Thuận lợi Máy mới chính hãng bảo hành 12 tháng; hàng cũ và hàng nhập khẩu 6-12 tháng tùy dòng Máy hay mang đi xa nên cân nhắc gói bảo hành mở rộng
Thời điểm mua Cần lưu ý Ba đời gần nhất công bố vào tháng 3; Air M6 được đồn là đầu 2027 (chưa xác nhận) Cần máy trong vài tuần thì mua; không gấp thì cân nhắc chờ

Các đời MacBook Air đang bán, cả máy mới lẫn Like New, nằm trong mục MacBook Air mới và cũ của MacOne, nơi bạn xem cấu hình từng máy.

Trước khi mua, bạn chạy qua danh sách này một lượt:

  • Chọn RAM từ 16GB trở lên, và lên 24GB nếu bạn chạy máy ảo hoặc mở rất nhiều ứng dụng nặng cùng lúc.
  • Nếu mua Like New, mở System Information (Thông tin hệ thống) để xem số chu kỳ sạc và tình trạng pin.
  • Kiểm tra bảo hành còn lại của máy trên trang kiểm tra của Apple.
  • Soi màn hình xem có điểm chết hay ám màu, thử bàn phím, trackpad, loa, micro và camera.
  • Cắm thử cổng sạc và mở đóng bản lề vài lần.
  • Chắc chắn máy đã thoát iCloud và tắt Find My (tính năng định vị máy của Apple).

Từ những gì mình thấy ở quầy, có ba khuyến nghị mình hay đưa cho người đang phân vân. Một: đừng tiết kiệm ở RAM nếu bạn định dùng máy hơn bốn năm, vì thiếu RAM là lý do bạn phải đổi máy sớm nhất. Hai: với Like New, số chu kỳ sạc quan trọng hơn năm sản xuất. Ba: nếu bạn ít khi mở các ứng dụng nặng, SSD 512GB cộng một ổ ngoài thường đủ, không cần lên 1TB.

Trong lúc chờ Air M6, các dòng MacBook Air đang bán khác nhau thế nào, từ M3 đến M5?

Mình chọn ba đời đang còn được bán nhiều nhất để so sánh. Bảng không chấm điểm, chỉ đặt các dữ kiện cạnh nhau để bạn tự đối chiếu với nhu cầu của mình.

Đời Ra mắt Chip và bộ nhớ Điểm đo tham khảo Dành cho ai
MacBook Air M5 (13,6 và 15,3 inch) Công bố 03/03/2026, mở bán 11/03/2026 (theo Apple) CPU 10 lõi; GPU 8 lõi (13 inch) và 10 lõi (15 inch); băng thông 153GB/s; RAM chuẩn 16GB, tối đa 32GB; SSD chuẩn 512GB, tối đa 4TB (theo Apple) Geekbench 6 (phần mềm đo hiệu năng) đa nhân 17.073 (theo MacRumors) Người muốn dùng 5 năm trở lên, cần Wi-Fi 7 và bộ nhớ chuẩn rộng rãi ngay từ đầu
MacBook Air M4 Công bố 05/03/2025, mở bán 12/03/2025 (theo MacRumors) Băng thông thấp hơn M5 (M5 cao hơn khoảng 28%, theo Apple); SSD chuẩn 256GB trước khi M5 nâng lên 512GB (theo MacRumors) Geekbench 6 đa nhân trung bình 14.731 (theo MacRumors) Người dùng học tập, văn phòng muốn tiết kiệm ngân sách mà vẫn có chip còn mới
MacBook Air M3 08/03/2024 (theo MacRumors) Nhiều cấu hình khác nhau, nên xem đúng RAM và SSD của từng máy trước khi mua Mình không dẫn điểm đo vì chưa có nguồn đối chiếu trong cùng điều kiện Người cần máy gọn cho học tập, lướt web, Office và muốn giữ ngân sách thấp nhất
MacBook Air 13 inch màu xanh da trời nhìn chính diện, ảnh minh họa dòng 13 inch
Ảnh minh họa dòng MacBook Air 13 inch, dùng chung cho đời M4 và M5.

Hiệu năng M5 so với M4 nhích lên khoảng 15%: Apple ghi "nhanh hơn tới 15%", còn Geekbench 6 đa nhân cho 17.073 điểm với M5 và 14.731 với M4 (M4 là điểm trung bình trong cơ sở dữ liệu, theo MacRumors, 06/03/2026). Số này tự tính ra khoảng 15,9%. Bài đo của Tom's Guide trên bản 15 inch ghi 17.276 so với 14.921 (theo Tom's Guide), nghĩa là hai nguồn cho kết quả sát nhau nhưng không trùng, vì đo khác máy và khác phiên bản.

Còn ngoài đời thì sao? Dùng Office, trình duyệt, họp trực tuyến, chênh 15% gần như không cảm nhận được. Chỗ M5 thật sự hơn M4 là bộ nhớ chuẩn 512GB thay vì 256GB và băng thông cao hơn, hai thứ này mới ảnh hưởng đến độ thoải mái sau vài năm. Với người xem lại đời cũ sau khi M5 ra, bài trên tay MacBook Air M4 13 inch nói rõ hơn về chuyện còn đáng mua hay không.

Về pin, Apple ghi "tới 18 giờ" (thử nghiệm tháng 2/2026 trên máy tiền sản xuất, theo Apple). Tom's Guide đo thực tế 15 giờ 28 phút ở bản 13 inch và 15 giờ 30 phút ở bản 15 inch. Hai con số khác nhau vì điều kiện đo khác nhau, và với người dùng thì con số của người đo độc lập gần thực tế hơn. Muốn đặt cạnh các dòng khác thì có bảng xếp hạng pin thực tế MacBook 2026.

13 inch hay 15 inch, 16GB hay 24GB RAM, 512GB hay 1TB: chọn cấu hình theo nhu cầu

Điểm đầu tiên cần nhớ: trên Mac dùng chip Apple, RAM nằm chung khối chip và SSD cũng hàn sẵn, nên cả hai đều không nâng cấp được sau khi mua. Chọn theo nhu cầu bốn đến năm năm tới, đừng chọn theo nhu cầu hôm nay; cách tính được giải thích thêm ở bài nên mua laptop bao nhiêu RAM.

Nhu cầu chính Cấu hình mình hay gợi ý Lý do
Sinh viên, học trực tuyến, làm báo cáo 13 inch, 16GB/512GB Mức chuẩn của Air M5 đã đủ; kiểm tra phần mềm ngành có chạy trên macOS không trước khi mua
Văn phòng, họp trực tuyến nhiều 13 hoặc 15 inch, 16GB/512GB Màn hình lớn hơn giúp xem nhiều cửa sổ; chip không phải điểm nghẽn
Làm ảnh, video nhẹ 13 hoặc 15 inch, 24GB/1TB hoặc 16GB cộng ổ ngoài Thư viện ảnh và dự án lớn cần RAM và chỗ chứa trước khi cần chip mạnh
Lập trình web, ứng dụng 13 hoặc 15 inch, 16GB/512GB; lên 24GB nếu chạy máy ảo hoặc container (môi trường chạy ứng dụng đóng gói sẵn) Các môi trường ảo ngốn RAM nhanh hơn dự tính
MacBook Air 15 inch màu starlight nhìn chính diện, ảnh minh họa dòng 15 inch
Ảnh minh họa dòng MacBook Air 15 inch, dùng chung cho các đời 15 inch.

13 hay 15 inch? Apple ghi màn hình Liquid Retina 13,6 inch và 15,3 inch, trọng lượng trên trang sản phẩm là 2,7 pound (khoảng 1,22 kg) cho cả hai. GPU của bản 15 inch có 10 lõi, bản 13 inch có 8 lõi (theo Apple). Nếu bạn hay làm việc trên bàn và cần nhiều chỗ cho cửa sổ, 15 inch dễ chịu hơn. Nếu bạn mang máy đi suốt, 13 inch gọn hơn trong balo, và chọn MacBook Air M5 13 hay 15 inch còn tùy thói quen đặt máy lên bàn hay lên đùi.

Máy không quạt còn một đặc điểm cần biết: khi chạy tác vụ nặng kéo dài, chẳng hạn xuất video dài, Air sẽ tự giảm xung (hạ tốc độ chip) để giữ nhiệt, như trong thử nghiệm MacBook Air M5 giảm xung khi render 4K. Đây là hoạt động bình thường, không phải lỗi. Nếu công việc chính của bạn là dựng video liên tục, hãy cân nhắc dòng MacBook Pro có quạt thay vì cố ép Air.

Với sinh viên và giáo viên, MacOne có trang riêng cho bán hàng dành cho giáo dục, bạn nên hỏi trước khi chốt cấu hình.

MacBook Air mới chính hãng hay Like New: ai hợp loại nào?

Mới hay Like New không có đáp án chung, chỉ có đáp án theo hoàn cảnh. Cùng một cấu hình Air M5 13 inch 16GB/512GB, giá chênh khoảng 2.990.000₫ (xem bảng giá bên dưới). Số tiền ấy đủ để bạn nhảy lên một đời hoặc một cấu hình cao hơn nếu chọn Like New.

Máy mới hợp khi bạn cần bảo hành dài và dùng từ năm năm trở lên. Like New hợp khi ngân sách sát, hoặc khi cùng số tiền bạn muốn RAM và SSD lớn hơn. Cả hai đều ổn, miễn là bạn biết mình đang chọn gì.

Về bảo hành, theo trang chính sách của MacOne, hàng mới chính hãng được bảo hành 12 tháng, còn hàng cũ và hàng nhập khẩu từ 6 đến 12 tháng tùy dòng. Máy còn được đổi miễn phí trong 10 ngày đầu theo chính sách này. Nhờ vậy bạn có thời gian dùng thử trước khi quyết định giữ máy.

MacBook Air M1 2020 màu vàng gold, đời chip M1 đầu tiên
Ảnh minh họa MacBook Air đời M1 (2020), đời chip Apple đầu tiên của dòng Air.

Khi nhận máy Like New, đừng chỉ nhìn ngoại hình. Một chiếc Air đã dùng nhiều năm thường lộ vấn đề ở pin trước, rồi đến cổng sạc và bản lề. Hãy xem số lần sạc và mức dùng pin trong Thông tin hệ thống, thử sạc bằng cáp bạn mang theo, và sau đó mới tính đến chuyện giảm giá hay không. Một chiếc máy ngoại hình đẹp mà pin đã chai thì rẻ vài triệu cũng không có lợi.

Giá MacBook Air tại Việt Nam: giá niêm yết và giá thực tế khác nhau ra sao?

Mình tách ba loại giá để bạn khỏi nhầm. Loại một là giá niêm yết của Apple tại Việt Nam. Trang sản phẩm MacBook Air trên apple.com/vn không hiện giá, nhưng trang mua có ba mức "Từ 35.999.000đ", "Từ 38.749.000đ" và "Từ 41.999.000đ" (giá khởi điểm niêm yết, xem ngày 14/10/2026). Trang không ghi rõ mỗi mức ứng với cấu hình nào, nên mình không đặt cạnh bảng dưới như thể cùng một cấu hình.

Loại hai là giá bán thực tế ngày 14/10/2026, lấy từ các trang cấu hình, tách theo tình trạng máy. Ô trống nghĩa là trang không ghi mức giá tương ứng với tình trạng đó.

Giá macone.vn ngày 14/10/2026, máy mới / Openbox (máy mở hộp) / Like New
Cấu hình Máy mới Openbox Like New
Air M5 13 inch 16GB/512GB 33.990.000₫ 31.600.000₫ 31.000.000₫
Air M5 13 inch 16GB/1TB 38.990.000₫    
Air M5 13 inch 24GB/512GB 37.990.000₫    
Air M5 13 inch 24GB/1TB 45.590.000₫    
Air M5 15 inch 16GB/512GB 38.690.000₫    
Air M5 15 inch 16GB/1TB 45.440.000₫    
Air M5 15 inch 24GB/512GB 44.990.000₫    
Air M5 15 inch 24GB/1TB 52.240.000₫    
Air M5 15 inch 32GB/2TB     51.800.000₫
Air M4 13 inch 16GB/256GB   28.600.000₫ 28.300.000₫
Air M4 13 inch 16GB/512GB   30.300.000₫  
Air M4 13 inch 24GB/512GB (GPU 10 lõi)     33.600.000₫

Nếu số trên chưa vừa ngân sách, MacOne có chương trình trả góp qua thẻ tín dụng đến 100% giá trị máy, áp dụng cả máy mới và cũ.

Ngoài bảng, Air M4 15 inch hiện có hai mức 29.800.000₫ và 33.500.000₫ (trang chưa tách rõ cấu hình), còn nhóm Air M3 trải từ 22.600.000₫ đến 33.800.000₫ tùy cấu hình và tình trạng. Mỗi con số đều theo ngày xem, nên trước khi chốt bạn nên mở lại trang sản phẩm.

Loại ba là giá Mỹ bằng USD, chưa thuế, chỉ để hình dung chu kỳ giá, không phải giá Việt Nam. Apple niêm yết Air M5 13 inch từ 1.099 USD (bản giáo dục 999 USD) và 15 inch từ 1.299 USD (bản giáo dục 1.199 USD) (theo Apple, 03/03/2026). Tom's Guide ghi Air M5 cao hơn Air M4 100 USD ở cùng cấu hình tại Mỹ.

Nhận định: ba kịch bản nếu bạn đang phân vân giữa Air M5, đời cũ và chờ M6

Vì Air M6 chưa có thông số chính thức, mình không khuyên một đáp án chung mà chia thành ba kịch bản, mỗi kịch bản gắn với một điều kiện.

MacBook Air M3 13 inch màu xanh đêm nhìn chính diện
Ảnh minh họa MacBook Air 13 inch đời M3.

Kịch bản 1 - Mua Air M5 ngay. Nếu bạn cần máy trong vài tuần tới, đã biết mình dùng RAM bao nhiêu, và muốn bảo hành dài, thì M5 là điểm dừng hợp lý. Bạn có Wi-Fi 7, bộ nhớ chuẩn 16GB/512GB, và không phải gánh rủi ro chờ một con máy chưa có ngày mở bán. Nếu Air M6 ra đầu 2027 như tin đồn thì máy bạn mua hôm nay vẫn là đời mới nhất đang bán trong khoảng năm tháng nữa, và nếu M6 ra trễ hơn thì còn lâu hơn.

Kịch bản 2 - Chờ Air M6. Nếu máy hiện tại của bạn còn dùng tốt, chưa pin chai hay hết dung lượng, và bạn chấp nhận chờ đến đầu 2027 (nếu tin đồn đúng) thì việc chờ không mất gì. Trong lúc chờ, hãy giữ hộp, sạc và ngoại hình máy cũ cho sạch để định giá thu mua MacBook cũ cao hơn. Điều kiện cần nhớ: ngày ra mắt và giá của Air M6 đều chưa có thông báo chính thức, nên đây là lựa chọn dựa trên tin đồn.

Kịch bản 3 - Mua đời trước hoặc Like New. Nếu ngân sách của bạn dưới mức máy mới, hoặc bạn muốn cùng số tiền có RAM lớn hơn, thì Air M4 hoặc M5 Like New là lựa chọn thực tế. Bạn không phải trả phần giá của "đời mới nhất". Với M3, bạn nên xem kỹ RAM và SSD của đúng chiếc máy trước khi mua, vì cấu hình rất khác nhau; bài đánh giá MacBook Air M3 có đáng nâng cấp cho thêm bối cảnh.

Nói gọn: cần máy ngay thì M5, không gấp và tin M6 làm bạn muốn đổi vào đúng lúc thì chờ, ngân sách là điều kiện số một thì Like New hoặc đời trước.

Câu hỏi thường gặp về MacBook Air M6 và các dòng Air

MacBook Air M6 khi nào ra mắt?

Apple chưa thông báo ngày ra mắt. Theo 9to5Mac (30/09/2026), nhiều khả năng là đầu năm 2027 và tháng 3 là mốc an toàn. Đây là tin đồn, không phải xác nhận của Apple.

MacBook Air M6 giá bao nhiêu tại Việt Nam?

Chưa có giá, vì Apple chưa công bố sản phẩm. MacRumors (18/06/2026) dự đoán giá có thể cao hơn M5 do chi phí bộ nhớ tăng, nhưng đó chỉ là dự đoán. Giá Air M5 hiện tại bạn xem ở bảng giá phía trên.

Chip M6 đã ra mắt chưa, khác M5 thế nào?

Chip M6 đã ra mắt ngày 25/08/2026 trên Mac mini (theo Apple). M6 có CPU 12 lõi và GPU 12 lõi, mỗi loại nhiều hơn thế hệ trước 2 lõi, băng thông bộ nhớ tới 170GB/s. Chip M5 trong Air có CPU 10 lõi và băng thông 153GB/s (theo Apple).

Có nên mua MacBook Air M5 trong năm 2026 không?

Nếu bạn cần máy trong vài tuần tới thì có, vì M5 là đời mới nhất đang bán và Air M6 mới là tin đồn. Nếu bạn không gấp và muốn đổi đúng lúc ra đời mới, bạn có thể chờ, nhưng mốc khoảng tháng 3/2027 chỉ là suy đoán từ chu kỳ ba năm gần nhất (công bố đầu tháng 3), Apple chưa xác nhận.

MacBook Air 13 inch hay 15 inch hợp với ai?

13 inch gọn hơn cho người hay mang máy đi, còn 15 inch dễ chịu khi làm việc với nhiều cửa sổ. Apple ghi trọng lượng 2,7 pound cho cả hai trên trang sản phẩm, và GPU 15 inch có 10 lõi so với 8 lõi ở bản 13 inch.

16GB RAM có đủ cho MacBook Air không, khi nào cần 24GB?

16GB là mức chuẩn Apple bán cho Air M5 và đủ cho học tập, văn phòng, lập trình thông thường. Bạn nên lên 24GB nếu chạy máy ảo, container hoặc làm ảnh, video với dự án lớn, vì RAM không nâng cấp được sau khi mua.

MacBook Air Like New có đáng mua không, cần kiểm gì?

Đáng mua khi bạn muốn cấu hình cao hơn trong cùng ngân sách, miễn là kiểm kỹ pin, màn hình, bàn phím và cổng sạc. Nếu pin đã chai hoặc cổng sạc lỏng, bạn có thể mang máy tới MFix, trung tâm sửa chữa MacBook của MacOne, để kiểm tra trước khi quyết định.

MacBook Air khác MacBook Neo và MacBook Pro ở điểm nào?

Air và Neo đều không có quạt, còn Pro có quạt chủ động nên chạy nặng kéo dài tốt hơn. Neo là dòng khởi điểm thấp hơn Air, còn Pro dành cho dựng video, 3D và các công việc cần hiệu năng liên tục.

MacBook Air có chơi game, chạy phần mềm văn phòng được không?

Phần mềm văn phòng, trình duyệt và họp trực tuyến chạy rất ổn trên Air. Game nhẹ chơi được, nhưng game nặng chơi lâu thì máy sẽ giảm xung vì không có quạt. Sinh viên nên kiểm tra phần mềm ngành có bản cho macOS hay không trước khi mua.

Có nên cắm sạc MacBook Air liên tục không?

Được, nhưng nên bật "Sạc pin được tối ưu hóa" trong cài đặt để máy không giữ pin đầy quá lâu. Tránh để máy nóng lâu khi vừa sạc vừa chạy nặng, vì nhiệt là thứ làm pin chai nhanh nhất.

Bài viết do Quang Minh thực hiện cho MacOne, đại lý ủy quyền Apple có trung tâm sửa chữa riêng, từ góc nhìn người trực tiếp tư vấn và sửa máy. Thông số và giá lấy từ nguồn công khai tại thời điểm 10/2026; nhận định chọn máy là ý kiến tư vấn của MacOne.

GIAO HÀNG TẬN NƠI
Miễn phí giao hàng nội thành
ĐỔI TRẢ DỄ DÀNG
Miễn phí đổi trong 10 ngày
HÀNG CHÍNH HÃNG
Cam kết hàng chính hãng 100%
NHẬN HÀNG TRẢ TIỀN
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
Loading...
messenger call