Trên tay MacBook Air M4 13 inch: còn đáng mua khi đã có M5?
MacBook Air M4 13 inch là chiếc laptop mỏng nhẹ của Apple với chip M4, RAM 16GB tiêu chuẩn, pin 18 giờ và Apple Intelligence đã có tiếng Việt. Tháng 8/2026, M4 không còn là đời mới nhất – MacBook Air M5 đã bán từ tháng 3/2026. Điều đó lại làm M4 thú vị hơn với người mua: giá xuống vùng 25,5 – 30,8 triệu ở hàng Like New và 98%, trong khi hiệu năng chỉ kém M5 khoảng 14-16%. Nếu cần sức mạnh dựng phim hay biên dịch nặng, hãy xem MacBook Pro M4.
MacBook Air M4 13 inch giờ đứng ở đâu trong dải sản phẩm?
MacBook Air M4 ra mắt đầu năm 2025, nâng cấp trong âm thầm: thiết kế giữ nguyên, sức mạnh và trải nghiệm hàng ngày đi lên rõ. Sau khi M5 lên kệ tháng 3/2026, M4 chuyển sang một vai khác – máy đã qua sử dụng trong tầm 25-31 triệu, dành cho người muốn vào hệ sinh thái Mac mà không trả giá máy mới.
Những điểm còn nguyên giá trị ở thời điểm này:
- Chip Apple M4 với 10 nhân CPU, mạnh hơn M3 khoảng 20-25%
- RAM 16GB tiêu chuẩn, gấp đôi mức 8GB của M3
- Apple Intelligence hỗ trợ tiếng Việt từ tháng 11/2025
- Camera 12MP với Center Stage, khung hình tự bám theo người trong cuộc gọi
- Giá tháng 8/2026 từ 25,5 triệu ở bản 98%, thấp hơn hẳn giá máy mới lúc mở bán

Thiết kế và chất lượng hoàn thiện
Vỏ nhôm nguyên khối và màu sắc
Apple giữ nguyên ngôn ngữ thiết kế từ dòng MacBook Air M2/M3. Vỏ nhôm nguyên khối, cạnh vuông vức, dày 1,13 cm và nặng 1,24 kg. Đây vẫn là một trong những laptop 13 inch nhẹ nhất thị trường, và cũng là lý do M5 không đổi khuôn – Apple không tìm được chỗ nào để cắt thêm.
4 tùy chọn màu sắc:
- Midnight (đen) – bám dấu vân tay nhiều nhất
- Starlight (vàng nhạt) – sáng, dịu mắt
- Space Gray (xám) – kiểu cổ điển, hợp môi trường công sở
- Silver (bạc) – màu truyền thống của Apple
Cổng kết nối và bàn phím
Về cổng kết nối, MacBook Air M4 có:
- 2 cổng Thunderbolt 4 (USB-C), tốc độ 40 Gb/s mỗi cổng
- MagSafe 3, cổng sạc nam châm rời
- Jack tai nghe 3,5mm
Điểm dễ bị bỏ qua: vì MagSafe 3 nhận nhiệm vụ sạc, bạn dùng được cả 2 cổng Thunderbolt cho thiết bị ngoài. Nhiều laptop mỏng nhẹ khác có 2 cổng USB-C nhưng mất một cổng cho dây sạc, nên thực chất chỉ còn một.
Bàn phím Magic Keyboard với Touch ID chạy ổn định. Hành trình phím vừa đủ, cảm giác gõ tốt hơn phần lớn laptop Windows cùng tầm giá.
Màn hình Liquid Retina 13,6 inch
Màn hình là điểm mạnh của dòng Air. Thông số chi tiết:
- Kích thước: 13,6 inch
- Độ phân giải: 2560 x 1664 pixel (224 ppi)
- Độ sáng: 500 nits
- Công nghệ: True Tone, dải màu rộng P3
- Hỗ trợ 1 tỷ màu
So với laptop Windows cùng phân khúc laptop giá 25-30 triệu, màn hình MacBook Air ăn điểm ở độ chuẩn màu và độ đồng đều. Nếu bạn hay làm việc ngoài trời nắng gắt, MacBook Pro với màn Liquid Retina XDR 1600 nits mới là máy đúng – 500 nits của Air đủ trong nhà và quán cà phê, không đủ dưới nắng trực tiếp.
Chip Apple M4 và hiệu năng
Cấu trúc chip M4
Theo thông số kỹ thuật chính thức, chip M4 sản xuất trên tiến trình 3nm của TSMC:
- CPU: 10 nhân (4 nhân hiệu năng cao + 6 nhân tiết kiệm điện)
- GPU: 8 nhân (bản cơ bản) hoặc 10 nhân (bản 512GB trở lên)
- Neural Engine: 16 nhân
- Băng thông bộ nhớ: 120 GB/s, tức lượng dữ liệu chip đọc ghi được mỗi giây
Điểm số và hiệu năng thực tế
Điểm Geekbench 6 của MacBook Air M4 13 inch, trung bình từ 16.454 kết quả:
- Đơn nhân: 3.692 điểm
- Đa nhân: 14.706 điểm
So sánh với các chip khác:
| Chip | Đơn nhân | Đa nhân | So với M4 |
|---|---|---|---|
| Apple M5 (Air 2026) | ~4.200 | ~17.000 | +14% / +16% |
| Apple M4 | 3.692 | 14.706 | – |
| Apple M3 | ~3.100 | ~12.000 | -16% / -18% |
| Apple M2 | ~2.600 | ~10.000 | -30% / -32% |
Số liệu M5 theo MacRumors, số liệu M4 theo Geekbench Browser.
Các tác vụ thực tế trên M4:
- Biên dịch trong Xcode: dự án Swift 50 nghìn dòng mất khoảng 2-3 phút
- Xuất video 4K: video 10 phút mất khoảng 8-10 phút trong Final Cut Pro
- Photoshop: mở file 500MB mất khoảng 3-4 giây
- Duyệt web: 50 tab trở lên vẫn chuyển tab không khựng
Apple Intelligence và tiếng Việt
Theo Apple Newsroom, Apple Intelligence chính thức hỗ trợ tiếng Việt từ tháng 11/2025. Các tính năng đang có:
- Writing Tools: viết lại, tóm tắt, soát ngữ pháp
- Image Playground: tạo hình ảnh từ mô tả
- Clean Up trong Ảnh: xoá vật thể thừa khỏi khung hình
- Dịch Trực Tiếp: dịch nội dung ngay trong Tin Nhắn
- Siri nâng cấp: hiểu ngữ cảnh tốt hơn
Phần lớn tác vụ chạy ngay trên máy nhờ Neural Engine 16 nhân, nghĩa là dữ liệu không rời khỏi máy trong các thao tác đó (theo Apple). Đây cũng là điểm M4 ngang ngửa M5 – cả hai đều chạy đủ bộ tính năng này.
RAM và lưu trữ
Đây là nâng cấp lớn nhất so với M3:
- RAM tiêu chuẩn: 16GB, thay cho 8GB của M3
- RAM tuỳ chọn: lên tới 24GB hoặc 32GB tuỳ cấu hình đặt lúc mua
- SSD: 256GB / 512GB / 1TB
Bộ nhớ hợp nhất của Apple hoạt động khác RAM truyền thống: CPU, GPU và Neural Engine dùng chung một vùng nhớ nên không phải sao chép dữ liệu qua lại. Trải nghiệm thực tế của 16GB trên M4 tương đương một máy Windows 24GB làm cùng việc. Nếu 16GB vẫn quá ngân sách, MacBook Air M3 bản Like New với 8GB đủ cho việc nhẹ.
Một điểm cần biết trước khi xuống tiền: RAM và SSD trên MacBook Air hàn thẳng, không nâng được sau khi mua. Chọn sai lúc mua là sống chung với nó suốt đời máy.
Gợi ý cấu hình:
- 16GB/256GB: sinh viên, văn phòng cơ bản
- 16GB/512GB: làm nội dung sáng tạo mức nhẹ, lập trình giao diện
- 24GB/512GB: giữ máy trên 5 năm, chạy nhiều ứng dụng nặng cùng lúc
Thời lượng pin và sạc
Pin 53,8 Wh cho thời lượng công bố:
- Xem video: lên đến 18 giờ
- Duyệt web không dây: lên đến 15 giờ
Dùng thật với lập trình cộng duyệt web, con số rơi về khoảng 10-12 giờ. Họp trực tuyến liên tục thì thấp hơn nữa, vì camera và mã hoá video là hai thứ ăn pin nhất trên máy này.
Sạc đi kèm 30W hoặc 35W hai cổng. Muốn sạc nhanh thì mua thêm củ 70W, khi đó 0-50% mất khoảng 45 phút (theo Apple).
Camera, micro và loa
Nâng cấp thấy rõ khi họp trực tuyến:
- Camera: 12MP với Center Stage, khung hình tự bám theo bạn khi di chuyển
- Video xuất ra: 1080p, nhưng cắt từ cảm biến 12MP nên nét hơn webcam 1080p đời cũ
- Micro: 3 micro có định hướng thu
- Loa: 4 loa hỗ trợ Spatial Audio
Chất lượng gọi trên Zoom, Teams hay Google Meet đủ tốt để không cần webcam rời. Center Stage giữ bạn ở giữa khung hình khi đứng lên ngồi xuống – tiện trong lớp học và buổi họp phải viết bảng.
Bảng thông số kỹ thuật chi tiết
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Chip | Apple M4 |
| CPU | 10 nhân (4 hiệu năng + 6 tiết kiệm điện) |
| GPU | 8 hoặc 10 nhân |
| Neural Engine | 16 nhân |
| RAM | 16GB / 24GB / 32GB |
| SSD | 256GB / 512GB / 1TB |
| Màn hình | 13,6 inch Liquid Retina, 2560 x 1664 |
| Độ sáng | 500 nits |
| Pin | 53,8 Wh, 18 giờ xem video |
| Cổng | 2 x Thunderbolt 4, MagSafe 3, jack 3,5mm |
| Wi-Fi | Wi-Fi 6E (802.11ax) |
| Bluetooth | 5.3 |
| Camera | 12MP Center Stage |
| Trọng lượng | 1,24 kg |
| Kích thước | 30,41 x 21,5 x 1,13 cm |
MacBook Air M4 hay MacBook Air M5: chênh 2-4 triệu có đáng không?
Đây là câu hỏi thay thế cho câu “có nên đợi M5 không” của bản cũ. M5 đã bán từ tháng 3/2026, nên bây giờ không còn ai phải đợi – chỉ còn chuyện chọn.
M5 khác M4 ở đâu?
| Tiêu chí | Air M4 (2025) | Air M5 (2026) |
|---|---|---|
| Điểm Geekbench 6 đơn nhân | 3.692 | ~4.200 (+14%) |
| Điểm Geekbench 6 đa nhân | 14.706 | ~17.000 (+16%) |
| Băng thông bộ nhớ | 120 GB/s | 153 GB/s |
| SSD khởi điểm | 256GB | 512GB |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3 | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 |
| Thiết kế, trọng lượng | Giống nhau – 1,24 kg, vỏ nhôm, không quạt | |
| Màn hình | Giống nhau – Liquid Retina 13,6 inch, 500 nits, P3 | |
| Pin, camera, cổng | Giống nhau – 53,8 Wh, 12MP Center Stage, 2 Thunderbolt 4 + MagSafe 3 | |
Số liệu M5 theo MacRumors và Apple. Số liệu M4 theo Apple và Geekbench Browser.
Nhìn bảng này thì rõ: M5 không phải một chiếc máy khác, nó là cùng chiếc máy với chip nhanh hơn khoảng một đời. Vỏ, màn hình, pin, camera, cổng đều y hệt. Khác biệt thật nằm ở ba chỗ – chip nhanh hơn 14-16%, SSD khởi điểm gấp đôi, và kết nối không dây mới hơn một thế hệ.
Chênh giá thực tế tháng 8/2026
| Cặp so sánh (13 inch, 16GB) | Air M4 | Air M5 | Chênh |
|---|---|---|---|
| Bản 512GB, cùng tình trạng Like New | 30.800.000₫ | 32.900.000₫ | 2,1 triệu |
| M4 Like New 512GB so với M5 mới 512GB | 30.800.000₫ | 34.990.000₫ | 4,19 triệu |
| Rẻ nhất mỗi đời | 25.500.000₫ (98%, 256GB) | 32.900.000₫ (Like New, 512GB) | 7,4 triệu |
Giá tháng 8/2026 tại MacOne.
Chọn máy nào?
Chọn M4 nếu: ngân sách dưới 31 triệu, công việc là văn phòng, học tập, họp trực tuyến, lập trình nhẹ. Ở nhóm việc này, 14-16% hiệu năng thêm gần như không thấy được bằng mắt – cái bạn thấy là 2-7 triệu còn lại trong túi. Bản 98% 256GB giá 25,5 triệu là đường vào Mac rẻ nhất hiện có trong dải Air M4.
Chọn M5 nếu: bạn cần từ 512GB trở lên. Đây mới là lý do đáng tiền nhất chứ không phải chip: M5 khởi điểm đã 512GB, còn với M4 bạn phải nhảy lên bản 512GB mới có chừng đó chỗ, và lúc đó khoảng cách chỉ còn 2,1 triệu. Thêm nữa, nếu nhà bạn đã có router Wi-Fi 7 hoặc bạn định giữ máy trên 5 năm, chuẩn không dây mới hơn một đời là thứ dùng được lâu.
Điểm không đổi ở cả hai: không quạt. Dựng phim dài hay xuất hình 3D liên tục, cả M4 lẫn M5 đều tự giảm xung nhịp – chip hạ tốc độ để giữ nhiệt trong ngưỡng an toàn. Đó là lãnh địa của MacBook Pro có quạt, không phải Air.
MacBook Air M4 vs MacBook Pro M4: nên chọn máy nào?
| Tiêu chí | Air M4 13 inch | Pro M4 14 inch |
|---|---|---|
| Chip | M4 | M4 / M4 Pro / M4 Max |
| Tản nhiệt | Không quạt | Có quạt |
| Màn hình | Liquid Retina 500 nits | Liquid Retina XDR 1600 nits |
| Cổng | 2 Thunderbolt 4 | 3 Thunderbolt 4 + HDMI + khe thẻ SD |
| Trọng lượng | 1,24 kg | 1,55 kg |
| Phù hợp | Văn phòng, học tập, di chuyển nhiều | Dựng phim, lập trình dự án lớn |
Chọn Air nếu ưu tiên nhẹ và tiết kiệm. Chọn Pro nếu phải dựng video hoặc 3D liên tục, hoặc làm việc ngoài trời cần độ sáng cao.
Ai nên mua MacBook Air M4 13 inch?
Phù hợp với
- Sinh viên đại học: nhẹ, pin lâu, đủ sức cho mọi môn học
- Nhân viên văn phòng: tài liệu, email, họp trực tuyến cả ngày
- Người làm nội dung mức nhẹ: dựng video YouTube, thu podcast, thiết kế trên Canva
- Người di chuyển nhiều: 1,24 kg và 18 giờ pin công bố
- Người chuyển từ Windows hoặc Mac chạy Intel: khác biệt về độ mượt thấy ngay ngày đầu
- Người đã dùng iPhone, iPad, AirPods: AirDrop, Handoff, Universal Control dùng được ngay
- Người muốn tiết kiệm 2-7 triệu so với M5 mà vẫn dùng máy đời gần
Không phù hợp với
- Người dựng phim chuyên nghiệp: xuất 4K RAW liên tục sẽ bị giảm xung nhịp vì không có quạt
- Người chơi game nặng: game AAA đời mới không chạy được
- Lập trình viên dự án lớn: dự án Xcode từ 500 nghìn dòng nên dùng Pro
- Người cần nhiều cổng: chỉ 2 Thunderbolt, phải mua thêm bộ chuyển cổng
- Người cần dung lượng từ 512GB trở lên: lúc đó M5 chỉ đắt hơn 2,1 triệu mà SSD khởi điểm đã 512GB
- Người làm việc ngoài trời nắng gắt: 500 nits không đủ
Bảng tự kiểm trước khi quyết định
Đánh dấu các mục đúng với bạn:
- Ngân sách 25-31 triệu?
- Cần laptop mỏng nhẹ dưới 1,5 kg?
- Công việc chủ yếu là văn phòng và học tập?
- Không chơi game AAA?
- 256GB hoặc 512GB là đủ dùng?
- Chấp nhận mua máy Like New hoặc 98% để tiết kiệm?
Kết quả: đánh dấu từ 5/6 mục trở lên thì MacBook Air M4 13 inch là lựa chọn hợp lý. Dưới 4 mục, khả năng cao bạn nên nhìn sang Air M5 hoặc dòng Pro.
Giá bán MacBook Air M4 tại Việt Nam tháng 8/2026
Từ tháng 8/2026, Air M4 chủ yếu bán ở dạng máy đã qua sử dụng. Đây là điểm cần biết trước khi so giá: các mức dưới đây là hàng Like New (đã dùng, còn gần như mới) và 98% (đã dùng, có vết sử dụng nhẹ), không phải giá máy mới nguyên seal.
| Phiên bản | Cấu hình | Tình trạng | Giá |
|---|---|---|---|
| Air M4 13 inch | 16GB / 256GB | 98% | 25.500.000₫ |
| Air M4 13 inch | 16GB / 256GB | Like New | 27.900.000₫ |
| Air M4 13 inch | 16GB / 512GB | Like New | 30.800.000₫ |
| Air M4 15 inch | 16GB / 256GB | Like New | 29.900.000₫ |
| Air M4 15 inch | 16GB / 512GB | Like New | 32.300.000₫ |
Để bạn tiện đối chiếu, đây là giá Air M5 cùng thời điểm:
| Phiên bản | Cấu hình | Tình trạng | Giá |
|---|---|---|---|
| Air M5 13 inch | 16GB / 512GB | Like New | 32.900.000₫ |
| Air M5 13 inch | 16GB / 512GB | Openbox | 33.300.000₫ |
| Air M5 13 inch | 16GB / 512GB | NEW | 34.990.000₫ |
| Air M5 13 inch | 24GB / 512GB | NEW | 39.990.000₫ |
| Air M5 13 inch | 16GB / 1TB | NEW | 41.590.000₫ |
| Air M5 13 inch | 24GB / 1TB | NEW | 48.990.000₫ |
| Air M5 15 inch | 16GB / 512GB | Openbox | 36.900.000₫ |
| Air M5 15 inch | 16GB / 512GB | NEW | 40.990.000₫ |
Giá cập nhật tháng 8/2026 tại MacOne. Giá máy đã qua sử dụng thay đổi theo lượng hàng về, nên bạn kiểm tra lại trước khi đặt.
Một chi tiết đáng để ý: bản 15 inch Like New 256GB giá 29,9 triệu, chỉ nhỉnh hơn bản 13 inch 512GB đúng 2 triệu mà màn hình lớn hơn hẳn. Nếu bạn dùng máy ở bàn là chính và không cần nhiều dung lượng, đây là mức đáng cân nhắc.
Xem giá và tình trạng hàng tại Macone.vn, có cả máy mới lẫn MacBook Air cũ đẹp với giá tốt hơn.
FAQ – Câu hỏi thường gặp
MacBook Air M4 có gì mới so với M3?
Chip M4 nhanh hơn khoảng 20-25%, RAM tiêu chuẩn 16GB thay cho 8GB, camera 12MP Center Stage thay cho camera 1080p đời cũ, và Apple Intelligence đã có tiếng Việt.
Tháng 8/2026 mua Air M4 hay Air M5?
Nếu 256GB đủ dùng và ngân sách dưới 31 triệu, M4 hợp lý hơn – bạn tiết kiệm 2-7 triệu mà chỉ mất 14-16% hiệu năng, mức chênh gần như không thấy khi làm việc văn phòng. Nếu bạn cần từ 512GB trở lên, M5 chỉ đắt hơn 2,1 triệu ở cùng tình trạng Like New nên chọn M5 hợp lý hơn.
Air M4 còn máy mới nguyên seal không?
Từ khi M5 lên kệ tháng 3/2026, hàng M4 mới cạn dần. Tháng 8/2026 các cấu hình M4 chủ yếu là Like New và 98%. Nếu bạn muốn máy mới nguyên seal, dòng đang có sẵn là Air M5.
MacBook Air M4 có chơi game được không?
Chơi được game nhẹ đến trung bình như Stardew Valley, Civilization VI, Disco Elysium. Game AAA đời mới thì không, vì máy không có quạt và GPU 8-10 nhân không đủ sức.
Nên mua MacBook Air 13 inch hay 15 inch?
13 inch gọn và rẻ hơn. Bản 15 inch Like New 256GB giá 29,9 triệu, đắt hơn bản 13 inch cùng dung lượng 2 triệu, đổi lại màn hình lớn hơn và loa hay hơn, nặng thêm 0,27 kg. Chọn 15 inch nếu bạn dùng máy ở bàn là chính.
RAM 16GB có đủ không?
Đủ cho phần lớn nhu cầu văn phòng và học tập. Lên 24GB nếu bạn dựng video 4K thường xuyên hoặc muốn giữ máy trên 5 năm, vì RAM hàn thẳng, mua rồi là không nâng được.
MacBook Air M4 có quạt không?
Không. Tản nhiệt không quạt nên máy chạy im hoàn toàn – hợp khi làm việc trong thư viện hay phòng họp. Đổi lại, tác vụ nặng kéo dài sẽ bị giảm xung nhịp.
Apple Intelligence có hỗ trợ tiếng Việt không?
Có. Apple Intelligence hỗ trợ tiếng Việt từ tháng 11/2025, gồm Writing Tools, Image Playground, Clean Up và Dịch Trực Tiếp (theo Apple Newsroom).
Mua máy Like New hay 98% có rủi ro gì không?
Khác biệt nằm ở ngoại hình và thời gian bảo hành còn lại, không phải cấu hình. Like New gần như không có vết, 98% có vết sử dụng nhẹ nhìn kỹ mới thấy. Điều nên hỏi trước khi đặt là số chu kỳ pin và thời hạn bảo hành còn lại của đúng chiếc máy đó.
Bảo hành MacBook Air M4 tại Việt Nam thế nào?
Máy mới có 1 năm bảo hành chính hãng Apple toàn cầu, mua thêm AppleCare+ thì kéo dài lên 3 năm kèm quyền sửa chữa hư hỏng do tai nạn. Với máy Like New và 98%, thời hạn còn lại tuỳ từng chiếc, nên hỏi rõ trước khi đặt. Các gói bảo hành đều có sẵn tại MacOne để bạn chọn.
Kết luận
Tháng 8/2026, MacBook Air M4 13 inch không còn là máy mới nhất, và đó chính là lý do nên cân nhắc nó. Chip M4, RAM 16GB tiêu chuẩn và Apple Intelligence tiếng Việt vẫn đủ cho gần như mọi việc văn phòng và học tập, trong khi giá đã lùi về vùng 25,5 – 30,8 triệu ở hàng Like New và 98%. Đây vẫn là laptop hợp với sinh viên, nhân viên văn phòng và người làm nội dung mức nhẹ trong tầm giá này.
Điểm mạnh:
- Chỉ kém M5 khoảng 14-16% hiệu năng nhưng rẻ hơn 2-7 triệu
- RAM 16GB tiêu chuẩn, gấp đôi M3 ở cùng vai trò
- Pin công bố 18 giờ, dùng thật 10-12 giờ với việc hỗn hợp
- Nặng 1,24 kg, xách đi cả ngày không mỏi vai
- Apple Intelligence tiếng Việt chạy ngay trên máy
Điểm cần cân nhắc:
- Chỉ 2 cổng Thunderbolt, dùng nhiều thiết bị phải mua thêm bộ chuyển cổng
- Không quạt nên tự giảm xung nhịp khi dựng phim kéo dài
- SSD khởi điểm 256GB, trong khi M5 đã bắt đầu từ 512GB
- Hầu như chỉ còn hàng đã qua sử dụng, cần hỏi kỹ chu kỳ pin và bảo hành còn lại
Đánh giá tổng thể: 9/10 ở vai trò máy đã qua sử dụng trong tầm 25-31 triệu.
Xem thêm các dòng MacBook khác tại Macone.vn: MacBook Air M5 (đời mới nhất), MacBook Air M3 (giá thấp hơn), MacBook Pro M4 (hiệu năng cao hơn), hoặc MacBook cũ đẹp nếu ngân sách hạn chế.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản








