MacOne là đại lý bán lẻ ủy quyền các nhà phân phối chính hãng Apple Việt Nam
Sản phẩm chính hãng mới 100% nguyên seal
Phụ kiện chính hãng gồm: hộp trùng serial, sạc, cable, sách hướng dẫn
MacBook Pro 2025 14 inch Apple M5 10-Core CPU 10-Core GPU 16GB RAM 1TB SSD – NEW
| Bộ xử lý CPU | Chip Apple M5 với CPU 10 lõi, Neural Engine 16 lõi |
| Bộ nhớ RAM | 16GB |
| Màn hình | Màn hình Liquid Retina XDR 14 inch, độ phân giải 3024x1964 |
| Card màn hình | GPU 10 lõi |
| Ổ cứng | 1TB SSD |
| Kích thước | Cao: 1,55 cm; Rộng: 31,26 cm; Dài: 22,12 cm. Nặng: 1,55 kg |
| Camera | Camera FaceTime HD 1080p |
MacBook Pro 14" M5 bản 16GB / 1TB đang có giá 49.690.000đ cho máy NEW nguyên seal tại MacOne.vn — chip M5, GPU 10 nhân, màn Liquid Retina XDR, ba cổng Thunderbolt 5. Hồi tháng 4, đúng cấu hình này còn 43.990.000đ. Tăng 5,7 triệu trong ba tháng. Nhưng con số đáng nói không nằm ở mức tăng đó — mà ở chỗ này: bản 512GB NEW đang bán 48.990.000đ. Tức là gấp đôi ổ cứng, ở bảng giá tháng 7 này, chỉ chênh 700 nghìn đồng. Mình sẽ giải thích vì sao con số đó xuất hiện, và vì sao chính bản này lại tăng giá nhẹ nhất cả dòng.
Vì Sao Bản 16GB Này Tăng Giá Nhẹ Nhất Cả Dòng Pro?
Ngày 25/06/2026, Apple tăng giá cùng lúc 14 sản phẩm — Mac, iPad, Apple TV, HomePod và Vision Pro — với mức tăng trải từ 30 đến 1.300 USD (theo MacRumors). Dòng MacBook Pro 14 inch nằm trong đợt đó. Nhưng mức tăng không rải đều: cấu hình này chịu +5,7 triệu, tương đương +13,0% — nhẹ nhất trong cả bảng giá M5 base.
Lý do Apple đưa ra rất ngắn gọn: "Sự mở rộng nhanh chóng của các trung tâm dữ liệu AI đã tạo ra nhu cầu tăng vọt bất thường với bộ nhớ và lưu trữ. Chúng tôi chưa từng thấy giá linh kiện tăng nhiều và nhanh đến thế" (theo MacRumors). Gốc rễ nằm ở chỗ OpenAI, Meta cùng loạt công ty AI đang gom DRAM và NAND với khối lượng khổng lồ để dựng máy chủ (theo Bloomberg). Samsung, SK Hynix và Micron phản ứng bằng cách dồn dây chuyền sang sản xuất HBM — high-bandwidth memory, tức bộ nhớ băng thông siêu cao dành cho server AI — thay vì làm DRAM và NAND cho laptop. Cung cho thiết bị tiêu dùng bị bóp lại, giá bật lên. Tim Cook gọi đợt khan hiếm này là "trận lụt trăm năm có một", nói chưa từng gặp trong hơn 40 năm làm nghề (theo MacRumors).
Đây là chỗ thú vị. Trên dòng MacBook Air, thứ kéo giá lên mạnh nhất là dung lượng SSD — bản 1TB tăng tới 26,5%. Dòng Pro lại cho ra một bức tranh khác hẳn, và bảng giá tự nó kể chuyện. Nhìn theo bậc RAM: mọi bản 16GB đều tăng trong khoảng 13,0% đến 15,0%. Bản 24GB tăng 17,0%. Bản 32GB tăng 16,7%. Còn nhìn theo bậc SSD thì sao? Bản 16GB/512GB Like New tăng 15,0%, bản 16GB/1TB Openbox tăng 14,1% — bản có ổ lớn gấp đôi lại tăng ít hơn.
Nói cách khác, ở dòng Pro, thứ quyết định bạn ăn bao nhiêu phần trăm tăng giá là bậc RAM, không phải bậc SSD. Và cấu hình 16GB/1TB này nằm ở bậc RAM thấp nhất — nên nó né được phần đội giá nặng nhất, trong khi vẫn giữ nguyên ổ 1TB.
700 Nghìn Cho Gấp Đôi Ổ Cứng — Con Số Đó Thật Không?
Thật, và nó nằm ngay trong bảng giá tháng 7/2026: bản 16GB/512GB NEW là 48.990.000đ, bản 16GB/1TB NEW là 49.690.000đ. Chênh đúng 700 nghìn cho 512GB dôi ra. Để dễ hình dung mức độ bất thường: cũng bậc 512GB → 1TB đó, nhưng ở nhóm 32GB RAM, bạn phải trả 7,3 triệu (từ 57.690.000đ lên 64.990.000đ). Cùng một lượng NAND, chênh gấp hơn mười lần.
Mình phải sòng phẳng ở đây: đây là giá bán lẻ trong bảng tháng 7 này, không phải giá linh kiện của Apple, và nó không nhất quán giữa các tier. Nhiều khả năng là mức ưu đãi cho một SKU đang chạy — cả hai bản 512GB NEW và 1TB NEW đều đang gắn nhãn bán chạy. Mình không có nguồn nào nói NAND đã rẻ đi, và thực tế toàn bộ dữ liệu ngành đang nói điều ngược lại. Nên đừng đọc con số 700k thành "ổ cứng đã hạ giá". Hãy đọc nó đúng như nó là: một khoảng chênh hẹp bất thường, đang tồn tại, ở bảng giá này, lúc này.
Và khi nó đang tồn tại thì kết luận thực dụng rất thẳng: nếu bạn đã định mua bản 512GB NEW, việc bỏ thêm 700 nghìn để có 1TB gần như không cần cân nhắc. SSD trong chip M5 được hàn thẳng vào bo mạch — không tháo rời, không nâng cấp sau này được (theo iFixit). Bạn đang mua dung lượng cho cả vòng đời máy, thường là 4–5 năm. 700 nghìn cho quyết định không thể sửa đó là mức rẻ hiếm thấy.
Mức Tăng Này Còn Kéo Dài Đến Bao Giờ?
Câu trả lời thành thật: không ai biết chắc, và tín hiệu không dễ chịu. Micron — một trong ba nhà sản xuất chip nhớ lớn nhất thế giới — dự kiến tình trạng thiếu hụt kéo dài hết năm 2027 (theo MacRumors). Tức còn khoảng một năm rưỡi nữa. Apple cũng ám chỉ đợt điều chỉnh vừa rồi có thể chưa phải đợt cuối.
Với riêng cấu hình này, mình thấy có hai điều đáng cân nhắc. Thứ nhất, vì nó nằm ở bậc RAM thấp nhất, nó cũng là cấu hình ít chịu áp lực giá nhất trong dòng nếu chuỗi cung ứng còn căng — RAM mới là chỗ đau. Thứ hai, khoảng chênh 700 nghìn với bản 512GB là thứ có thể biến mất bất cứ lúc nào khi bảng giá được điều chỉnh lại, vì nó lệch hẳn khỏi mặt bằng các tier khác. Còn chuyện chờ giá về mốc 43,99 triệu của tháng 4? Mình khuyên thật là đừng đặt cược. Kịch bản đó cần cả thị trường bộ nhớ toàn cầu quay lại bình thường, và ngay cả khi điều đó xảy ra, giá bán lẻ tự lùi về mốc cũ lại là chuyện hoàn toàn khác.
Thông Số Kỹ Thuật MacBook Pro 14" M5 16GB / 1TB
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Chip | Apple M5 |
| CPU | 10 nhân — 4 Super Core (tối đa 4,6 GHz) + 6 Efficiency Core |
| GPU | 10 nhân — có hardware ray tracing, tức dò tia bằng phần cứng cho dựng hình và game |
| Neural Engine | 16 nhân — chạy Apple Intelligence trực tiếp trên máy |
| Bộ nhớ thống nhất | 16GB LPDDR5X — RAM tích hợp trong chip, không tách rời như RAM thường; băng thông 153 GB/s |
| Lưu trữ | 1TB SSD (PCIe Gen 5, tối đa 14,5 GB/s) |
| Màn hình | 14,2" Liquid Retina XDR, 3024×1964 px, 254 ppi, ProMotion 120Hz |
| Độ sáng | 1.000 nits SDR / 1.600 nits HDR peak, tương phản 1.000.000:1 |
| Màu sắc | DCI-P3 — không gian màu rộng hơn sRGB, dùng nhiều trong dựng phim; True Tone |
| Cổng kết nối | 3× Thunderbolt 5 (80 Gbps) + HDMI 2.1 + SDXC + MagSafe 3 + 3,5mm |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 (chip N1 của Apple) |
| Camera | 12MP Center Stage — tự giữ khuôn mặt vào giữa khung hình; có Desk View |
| Loa / Mic | 6 loa Spatial Audio, microphone 3-mic khử ồn |
| Pin | 73 Wh — tối đa 24h xem video (theo Apple), thực tế ~10,5h dùng hỗn hợp |
| Sạc nhanh | 50% trong 30 phút với củ 96W trở lên |
| Màn hình ngoài | Tối đa 2 màn hình đồng thời |
| Media Engine | 1× (H.264, HEVC, ProRes, ProRes RAW, giải mã AV1) |
| Tản nhiệt | Chủ động — có quạt |
| Trọng lượng | 1,62 kg |
| Hệ điều hành | macOS Tahoe |
| Tình trạng | NEW — mới 100%, nguyên seal |
Spec theo Apple Support — MacBook Pro M5 Tech Specs. Giá tại MacOne.vn cập nhật tháng 7/2026, sau đợt điều chỉnh giá của Apple ngày 25/06/2026.
Ở Giá Mới, 16GB RAM Còn Đủ Cho Ai?
Phần cứng không đổi một chi tiết nào so với tháng 4 — chỉ giá đổi. Nên câu hỏi cũng phải đổi theo: ở 49,69 triệu, bậc RAM 16GB còn hợp với ai?
Với phần lớn người dùng, câu trả lời là có. macOS dùng bộ nhớ thống nhất — RAM và VRAM chung một khối, không tách rời như trên máy Windows — nên 16GB trên Mac được khai thác hiệu quả hơn 16GB trên nền tảng khác. Nếu bạn làm văn phòng, lập trình web, phát triển iOS với project cỡ vừa, thiết kế trên Figma, hay xử lý ảnh trong Lightroom, 16GB đi cùng ổ 1TB là cấu hình chạy tốt trong 3–4 năm tới mà không phải nghĩ ngợi.
Nhưng có nhóm mà 16GB sẽ thành nút thắt thật, và mình phải nói rõ. Nếu bạn chạy mô hình AI cục bộ — một model Llama 3 8B ở chế độ 4-bit đã ngốn khoảng 8GB chỉ để nạp — thì phần còn lại cho macOS và ứng dụng khác sẽ rất chật. Nếu bạn thường mở 5 container Docker trở lên cùng lúc, hoặc giữ một máy ảo Windows chạy song song, 16GB sẽ đẩy máy vào tình trạng dồn bộ nhớ và phải mượn SSD làm chỗ chứa tạm — chậm đi thấy rõ dù SSD rất nhanh. Trong hai trường hợp đó, bản 24GB/1TB là hướng đúng, dù nó đắt hơn 8 triệu.
Và đây là chỗ mình muốn bạn dừng lại một nhịp. Con số 8 triệu cho 8GB RAM đó không phải lỗi đánh máy — nó là mặt bằng thật của đợt này. Cùng lúc, 512GB SSD dôi ra chỉ tốn 700 nghìn. Nghĩa là nếu ngân sách của bạn có giới hạn, chỗ để cắt không phải là ổ cứng. Cắt SSD gần như không ra tiền; cắt RAM mới ra tiền. Ai quen nếp nghĩ cũ "lấy bản 512GB cho rẻ" sẽ tiết kiệm nhầm chỗ trong đợt giá này.
So Sánh Nhanh Các Cấu Hình MacBook Pro 14" M5
Toàn bộ dải M5 base ở giá tháng 7/2026, để bạn thấy mỗi khoản chênh mua được gì:
| Cấu hình | Giá 7/2026 | Mức tăng so 4/2026 | Khác biệt chính |
|---|---|---|---|
| 16GB / 512GB — Like New | 46.900.000đ | +6,1tr (+15,0%) | Cửa vào rẻ nhất dòng Pro |
| 16GB / 1TB — Openbox | 48.600.000đ | +6,0tr (+14,1%) | Ổ 1TB mà rẻ hơn cả bản 512GB NEW |
| 16GB / 512GB — NEW | 48.990.000đ | SKU mới | Nguyên seal, ổ 512GB |
| 16GB / 1TB — NEW | 49.690.000đ | +5,7tr (+13,0%) | Chỉ hơn bản 512GB NEW 700k; tăng nhẹ nhất dòng |
| 24GB / 1TB — NEW | 57.690.000đ | +8,4tr (+17,0%) | Bậc RAM đầu tiên — đắt thêm 8 triệu |
| 32GB / 512GB — NEW | 57.690.000đ | SKU mới | Cùng giá bản 24GB/1TB — đổi SSD lấy RAM |
| 32GB / 1TB — NEW | 64.990.000đ | +9,3tr (+16,7%) | Đỉnh M5 base — RAM tối đa 32GB |
Một chi tiết trong bảng đáng dừng lại: bản 16GB/1TB Openbox (48,6 triệu) đang rẻ hơn bản 16GB/512GB NEW (48,99 triệu) đúng 390 nghìn — ổ gấp đôi, giá thấp hơn. Khác biệt duy nhất là chiếc hộp đã được mở ra kiểm tra. Nếu bạn không đặt nặng chuyện seal nguyên, đó là 1,09 triệu tiết kiệm được so với bản 1TB NEW này, cùng dung lượng, cùng bảo hành.
Câu Hỏi Thường Gặp
Vì sao bản 16GB/1TB tăng giá ít nhất dòng Pro?
Vì mức tăng ở dòng Pro bám theo bậc RAM chứ không bám theo bậc SSD, và 16GB là bậc RAM thấp nhất. Cụ thể: các bản 16GB tăng 13,0–15,0%, bản 24GB tăng 17,0%, bản 32GB tăng 16,7%. Bản này ở mức +13,0% — đáy của cả dải. Đây là điểm khác hẳn dòng MacBook Air, nơi chính dung lượng SSD mới là thứ kéo giá lên mạnh nhất.
Chênh 700 nghìn giữa 512GB và 1TB có thật không, hay nhầm giá?
Đó là giá đang niêm yết trong bảng tháng 7/2026: 48.990.000đ cho bản 512GB NEW và 49.690.000đ cho bản 1TB NEW. Khoảng chênh này hẹp bất thường so với các tier khác — cùng bậc 512GB → 1TB ở nhóm 32GB RAM tốn tới 7,3 triệu. Nhiều khả năng đây là mức ưu đãi cho SKU đang bán chạy, nên đừng xem là mặt bằng lâu dài. Khi nó còn, bỏ thêm 700 nghìn lấy 1TB là quyết định dễ.
16GB RAM có đủ cho lập trình viên không?
Đủ tốt cho web dev, iOS dev với project Xcode cỡ vừa, và backend nhẹ. Sẽ chật nếu bạn thường chạy từ 5 container Docker trở lên cùng lúc, giữ máy ảo chạy song song, hay chạy mô hình AI cục bộ — một model Llama 3 8B ở 4-bit đã chiếm khoảng 8GB chỉ để nạp. Trong các trường hợp đó, bản 24GB/1TB là hướng đúng dù đắt hơn 8 triệu.
Mình có nâng cấp SSD hoặc RAM sau khi mua được không?
Không. Cả RAM lẫn SSD trên chip M5 đều được hàn thẳng vào bo mạch, không tháo rời và thay thế như máy tính truyền thống (theo iFixit). Chọn cấu hình lúc mua là quyết định cho cả vòng đời máy, thường 4–5 năm. Đó cũng là lý do khoản chênh 700 nghìn để lên 1TB đáng giá hơn vẻ ngoài của nó.
Nên mua bản này hay bản 1TB Openbox rẻ hơn 1,09 triệu?
Phần cứng, dung lượng và bảo hành của hai bản là như nhau — máy Openbox chưa kích hoạt Apple ID nên vẫn được Apple bảo hành 1 năm tính từ ngày bạn kích hoạt. Khác biệt nằm ở chiếc hộp đã mở. Nếu bạn muốn trải nghiệm seal nguyên, chọn bản NEW này. Nếu ưu tiên số tiền, bản Openbox tiết kiệm 1,09 triệu mà không mất gì về mặt kỹ thuật.
Giá bản này có giảm lại không?
Khó trong ngắn hạn. Micron dự kiến thiếu hụt chip nhớ kéo dài hết năm 2027 (theo MacRumors), và Apple ám chỉ có thể còn điều chỉnh tiếp. Nếu bạn cần máy trong năm nay, chờ giá về mốc 43,99 triệu của tháng 4 không phải chiến lược mình khuyên. Điểm tích cực là bậc 16GB đang là chỗ ít chịu áp lực nhất, nên đây cũng là cấu hình ít rủi ro tăng tiếp nhất trong dòng.
Mua trả góp được không?
MacOne.vn hỗ trợ trả góp 0% cho MacBook Pro M5 — bạn liên hệ trực tiếp để được tư vấn kỳ hạn phù hợp. Nếu đang dùng đời máy trước, thu đổi máy cũ là cách giảm chi phí nâng cấp, và đáng cân nhắc hơn hẳn ở mặt bằng giá hiện tại.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
