MacOne là đại lý bán lẻ ủy quyền các nhà phân phối chính hãng Apple Việt Nam
Sản phẩm chính hãng mới 100% nguyên seal. Phụ kiện chính hãng gồm: hộp trùng serial, sạc, cable, sách hướng dẫn
MacBook Pro 2026 14 inch Apple M5 MAX 18-Core CPU 40-Core GPU 48GB RAM 2TB SSD – NEW
| Bộ xử lý CPU | Chip Apple M5 Max với CPU 18 lõi, Neural Engine 16 lõi |
| Bộ nhớ RAM | 48GB |
| Màn hình | Màn hình Liquid Retina XDR 14 inch, độ phân giải 3024x1964 |
| Card màn hình | GPU 40 lõi |
| Ổ cứng | 2TB SSD |
| Kích thước | Cao: 1,55 cm; Rộng: 31,26 cm; Dài: 22,12 cm. Nặng: 1,55 kg |
| Camera | Camera FaceTime HD 1080p |
MacBook Pro 14" M5 Max bản 18-Core CPU / 40-Core GPU với 48GB RAM và ổ 2TB đang có giá 118.690.000đ cho máy NEW nguyên seal tại MacOne.vn. Đây là con chip mạnh nhất Apple từng nhét vào một thân máy 14 inch — GPU 40 nhân, băng thông bộ nhớ 614 GB/s (theo Apple), gấp bốn lần chip M5 thường. Nhưng bài này mình không định kể lể sức mạnh. Mình muốn nói về cái giá của việc nhét con chip đó vào thân máy nhỏ: bản 16 inch y hệt cấu hình đang bán 128.690.000đ — bạn tiết kiệm 10 triệu, và bạn đánh đổi những gì?
Vì Sao Cấu Hình Này Không Có Giá Cũ Để So — Và Vì Sao Nó Vẫn Chịu Ảnh Hưởng
Mình nói thẳng trước một điều: bạn sẽ không thấy con số "tăng bao nhiêu phần trăm" trong bài này. MacBook Pro 14 inch chạy M5 Max là dòng máy mới ra năm 2026, chưa từng có mức giá tháng 4 để đối chiếu. Gán một mức tăng cho nó là bịa, và mình không làm vậy.
Cái có thật là bối cảnh nó ra đời. Ngày 25/06/2026, một đợt điều chỉnh giá quét qua 14 sản phẩm của Apple cùng lúc — Mac, iPad, Apple TV, HomePod, Vision Pro — với biên độ trải từ 30 đến 1.300 USD (theo MacRumors). Lời giải thích của Apple gọn lỏn: "Sự mở rộng nhanh chóng của các trung tâm dữ liệu AI đã tạo ra nhu cầu tăng vọt bất thường với bộ nhớ và lưu trữ. Chúng tôi chưa từng thấy giá linh kiện tăng nhiều và nhanh đến thế" (theo MacRumors). Gốc rễ nằm ở chỗ OpenAI, Meta cùng các công ty AI đang gom DRAM và NAND với khối lượng khổng lồ để dựng máy chủ, còn Samsung, SK Hynix và Micron thì dồn dây chuyền sang làm HBM — high-bandwidth memory, tức bộ nhớ băng thông siêu cao cho server AI — thay vì bộ nhớ cho laptop (theo Bloomberg). Tim Cook gọi đợt này là "trận lụt trăm năm có một", chưa từng gặp trong hơn 40 năm làm nghề (theo MacRumors).
Cấu hình này sinh ra giữa cơn lụt đó, và nó mang trên lưng cả hai thứ đang đắt nhất: 48GB bộ nhớ thống nhất, cộng ổ 2TB. Nhìn khắp bảng giá tháng 7/2026, quy luật của dòng Pro rất rõ — tiền nằm ở bậc RAM. Trên bản M5 Pro 18 nhân, đi từ 24GB lên 48GB tốn 20,3 triệu; từ 48GB lên 64GB tốn thêm 10 triệu. Còn bậc SSD thì sao? Ở bản 16 inch M5 Pro 48GB, nhảy từ 1TB lên 2TB chỉ chênh đúng 1 triệu. Đó là giá bán lẻ trong bảng tháng 7 này, không phải giá linh kiện Apple, và nó không nhất quán giữa các tier — mình không có nguồn nào nói NAND đã hạ giá, và toàn bộ dữ liệu ngành đang nói ngược lại. Nhưng khi bạn đọc con số 118,69 triệu, hãy biết phần lớn nó nằm ở chip và ở 48GB RAM, chứ không phải ở ổ 2TB.
Bậc Max Có Ăn Đòn Tiếp Nếu Có Đợt Tăng Thứ Hai?
Không ai biết chắc. Con số duy nhất đứng được là dự báo của Micron — một trong ba nhà sản xuất chip nhớ lớn nhất thế giới: tình trạng thiếu hụt kéo dài hết năm 2027 (theo MacRumors), còn khoảng một năm rưỡi. Apple cũng chưa đóng cửa khả năng điều chỉnh thêm sau đợt 25/06.
Với riêng cấu hình này, mình thấy rủi ro nghiêng về phía tăng chứ không phải giảm. Nó gánh 48GB RAM — đúng thứ linh kiện đang khan nhất — nên nếu chuỗi cung ứng còn căng thêm, đây là nhóm ăn đòn trước. Chờ đợi ở đây không phải chiến lược, vì không có mốc giá cũ nào để chờ quay về. Câu hỏi thực tế hơn nhiều: bạn có đang cần con chip này ngay bây giờ để làm ra tiền không? Nếu có, khoản chênh của việc chờ thêm sáu tháng nhiều khả năng lớn hơn khoản bạn tiết kiệm được.
Thông Số Kỹ Thuật MacBook Pro 14" M5 Max 40-Core GPU / 48GB / 2TB
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Chip | Apple M5 Max |
| CPU | 18 nhân |
| GPU | 40 nhân — có hardware ray tracing (dò tia bằng phần cứng), mesh shading và Neural Accelerators, tức khối tăng tốc AI nằm ngay trong từng nhân GPU |
| Neural Engine | 16 nhân |
| Bộ nhớ thống nhất | 48GB LPDDR5X-9600 — RAM tích hợp trong chip, không tách rời như RAM thường; băng thông 614 GB/s (theo Apple) |
| Lưu trữ | 2TB SSD (PCIe Gen 5, tối đa 14,5 GB/s) |
| Màn hình | 14,2" Liquid Retina XDR, 3024×1964 px, 254 ppi, ProMotion 120Hz |
| Độ sáng | 1.000 nits SDR / 1.600 nits HDR peak, tương phản 1.000.000:1 |
| Màu sắc | DCI-P3 — không gian màu rộng hơn sRGB, dùng nhiều trong dựng phim; True Tone |
| Cổng kết nối | 3× Thunderbolt 5 (80 Gbps, tăng cường 120 Gbps) + HDMI 2.1 (xuất 8K) + SDXC + MagSafe 3 + 3,5mm |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 (chip N1 của Apple) |
| Camera | 12MP Center Stage — tự giữ khuôn mặt vào giữa khung hình; có Desk View |
| Hệ điều hành | macOS Tahoe |
| Tình trạng | NEW — mới 100%, nguyên seal |
Spec theo Apple — MacBook Pro Tech Specs. Giá tại MacOne.vn cập nhật tháng 7/2026, sau đợt điều chỉnh giá của Apple ngày 25/06/2026.
614 GB/s Nghĩa Là Gì Khi Bạn Ngồi Làm Việc Thật?
Băng thông bộ nhớ là tốc độ dữ liệu chạy giữa chip và RAM. Nghe khô khan, nhưng đây là chỗ dựng nên khác biệt giữa ba con chip M5. Chip M5 thường đạt 153 GB/s. M5 Pro đạt 307 GB/s (theo Apple). M5 Max ở bản GPU 40 nhân này đạt 614 GB/s (theo Apple) — gấp đôi M5 Pro, gấp bốn M5 thường.
Con số đó quan trọng khi GPU của bạn phải nuốt lượng dữ liệu lớn liên tục: cảnh 3D nhiều texture, timeline video nhiều luồng 4K hoặc 8K chồng lên nhau, hoặc một mô hình AI nạp thẳng vào bộ nhớ. Ở những tác vụ đó, GPU không bao giờ là thứ chờ — RAM mới là thứ khiến GPU phải chờ. Băng thông gấp đôi nghĩa là khoảng chờ ngắn đi.
Riêng mảng AI, Apple cho biết M5 Max nhanh hơn M4 Max tới 4 lần ở các tác vụ AI, nhờ khối tăng tốc được đặt bên trong từng nhân GPU thay vì gom về một chỗ (theo Apple). Có một con số hay được nhắc: M5 Max ước tính đạt khoảng 30–35 token mỗi giây khi chạy mô hình Llama 70B nén 4-bit (theo Skorppio blog). Mình phải nói rõ đây là ước tính, chưa có benchmark độc lập nào kiểm chứng — đừng cầm nó đi mua máy như thể đó là số đo chính thức. Mình đưa vào để bạn thấy tầm mức mà người ta đang kỳ vọng, không phải để chốt đơn.
Rẻ Hơn Bản 16 Inch 10 Triệu — Bạn Đổi Lấy Điều Gì?
Đây là phép so sánh trung tâm của bài. Bản 16 inch, cùng chip M5 Max 40 nhân GPU, cùng 48GB, cùng 2TB, đang bán 128.690.000đ. Bản 14 inch bạn đang xem: 118.690.000đ. Chênh đúng 10 triệu, và cấu hình bên trong giống hệt nhau từng dòng.
Thứ bạn nhận lại khi trả ít hơn 10 triệu là một thân máy nhỏ hơn, xách đi dễ hơn — thứ mà bạn cảm nhận mỗi ngày nếu công việc của bạn là di chuyển: quay dựng tại chỗ khách hàng, ngồi quán, bay liên tục. Máy 14 inch bỏ vào balo và quên nó đi được. Đó không phải khác biệt nhỏ.
Nhưng mình phải sòng phẳng về mặt còn lại. Thân 14 inch có ít không gian cho hệ tản nhiệt hơn thân 16 inch, và diện tích màn hình cũng nhỏ hơn — hai điều này là vật lý, không tranh cãi được. Với một con chip GPU 40 nhân chạy tải nặng kéo dài hàng giờ, không gian tản nhiệt là yếu tố đáng cân nhắc thật. Ở đây mình dừng đúng chỗ cần dừng: mình không có số đo độc lập nào về chênh lệch nhiệt độ hay hiệu năng bền giữa hai thân máy này, nên mình không gán con số, và bạn nên nghi ngờ bất kỳ ai gán con số mà không dẫn nguồn. Điều mình nói được là hướng của vấn đề, không phải độ lớn của nó.
Nên khung quyết định thành ra khá gọn. Nếu máy của bạn nằm trên bàn 90% thời gian và chạy render dài, 10 triệu để lấy thân máy rộng hơn cùng màn hình lớn hơn là khoản đáng bỏ. Nếu máy đi theo bạn mỗi ngày và tải nặng đến theo từng đợt ngắn, bản 14 inch này giữ nguyên sức mạnh mà nhẹ hơn cả về cân nặng lẫn hóa đơn.
Ai Nên Bỏ Thêm 27,7 Triệu Để Lên M5 Max Thay Vì Ở Lại M5 Pro?
Câu hỏi thật nhất của bài nằm ở đây. Bản M5 Pro 18 nhân CPU với 48GB / 1TB đang bán 90.990.000đ. Bản M5 Max này đắt hơn 27,7 triệu. Cùng 48GB RAM, cùng số nhân CPU. Khoản chênh đó mua ba thứ: GPU 40 nhân thay vì 20, băng thông 614 GB/s thay vì 307 GB/s (theo Apple), và ổ 2TB thay vì 1TB.
Nhìn theo cách đó thì rõ ràng hơn: bạn không mua thêm CPU, bạn không mua thêm RAM. Bạn mua GPU và băng thông. Nên câu hỏi rút gọn thành một câu: nút thắt trong công việc của bạn có nằm ở GPU không?
Nếu bạn dựng 3D và ngồi chờ render, nếu bạn cắt video nhiều luồng với hiệu ứng chồng lớp và muốn timeline chạy mượt lúc scrub, nếu bạn chạy mô hình AI ngay trên máy — thì có, GPU và băng thông chính là chỗ nghẽn của bạn, và 27,7 triệu đang mua đúng thứ bạn thiếu. Còn nếu bạn là lập trình viên biên dịch project lớn, chạy nhiều container, mở vài chục tab cùng bộ IDE nặng — nút thắt của bạn là CPU và RAM, hai thứ mà M5 Max không cho bạn thêm chút nào so với bản M5 Pro 18 nhân. Trong trường hợp đó, 27,7 triệu mua về một GPU bạn hiếm khi đẩy tới giới hạn.
Còn một hướng nữa đáng nói. Chip M5 Max hỗ trợ tối đa 128GB bộ nhớ thống nhất (theo Apple), nhưng cấu hình này chỉ có 48GB — bạn đang mua GPU đỉnh cùng lượng RAM tầm trung. Nếu thứ làm bạn khổ là dung lượng RAM chứ không phải sức GPU, bản M5 Pro 18 nhân 64GB / 1TB (100.990.000đ) cho bạn nhiều hơn 16GB RAM, mà lại rẻ hơn 17,7 triệu. Nghe ngược đời, nhưng đó là bảng giá đang nói vậy: RAM và GPU là hai trục riêng, và bạn nên trả tiền cho trục mình đang thiếu. Cả bộ nhớ lẫn SSD trên chip dòng M đều hàn thẳng vào bo mạch, không nâng cấp sau này được (theo iFixit) — nên câu hỏi "mình nghẽn ở đâu" cần trả lời trước khi trả tiền, không phải sau.
Cả Dải 14 Inch — Chỗ Nào Đồng Tiền Đi Xa Nhất?
Toàn bộ dải M5 Pro và M5 Max của bản 14 inch ở giá tháng 7/2026, kèm một hàng tham chiếu bản 16 inch để bạn thấy khoản chênh 10 triệu nằm ở đâu:
| Cấu hình | Chip | Giá 7/2026 | Khác biệt chính |
|---|---|---|---|
| 24GB / 1TB | M5 Pro 15C CPU / 16C GPU | 66.690.000đ | Cửa vào dòng Pro 2026 — bản chip binned |
| 24GB / 1TB | M5 Pro 18C CPU / 20C GPU | 70.690.000đ | Thêm 4 triệu lấy chip đầy đủ, băng thông 307 GB/s |
| 48GB / 1TB | M5 Pro 15C CPU / 16C GPU | 84.990.000đ | 48GB RAM trên nền chip binned |
| 48GB / 1TB | M5 Pro 18C CPU / 20C GPU | 90.990.000đ | Cấu hình chủ lực cho dev và creator |
| 64GB / 1TB | M5 Pro 18C CPU / 20C GPU | 100.990.000đ | Trần RAM của M5 Pro — rẻ hơn bản Max 17,7 triệu |
| 48GB / 2TB | M5 Max 18C CPU / 40C GPU | 118.690.000đ | GPU 40 nhân, 614 GB/s — chip mạnh nhất trong thân 14 inch |
| 48GB / 2TB — bản 16 inch | M5 Max 18C CPU / 40C GPU | 128.690.000đ | Cùng cấu hình, thân máy và màn hình lớn hơn |
Một chi tiết trong bảng đáng dừng lại: bản M5 Pro 18 nhân 64GB / 1TB (100,99 triệu) rẻ hơn cấu hình này 17,7 triệu, mà lại cho nhiều hơn 16GB RAM. Bạn đang đứng trước hai hướng khác hẳn nhau chứ không phải hai bậc của cùng một thang — một bên là RAM, một bên là GPU cùng băng thông. Chọn nhầm trục là chỗ dễ mất tiền nhất trong cả dải này.
Câu Hỏi Thường Gặp
Bản 14 inch M5 Max có bị nóng và giảm hiệu năng so với bản 16 inch không?
Thân 14 inch có không gian dành cho hệ tản nhiệt nhỏ hơn thân 16 inch — đó là điều chắc chắn về mặt vật lý, và với GPU 40 nhân chạy tải nặng kéo dài, nó đáng để cân nhắc. Nhưng mình không có số đo độc lập nào về chênh lệch nhiệt độ hay hiệu năng bền giữa hai bản, nên mình không đưa con số. Nếu bạn render dài hàng giờ và máy chủ yếu nằm trên bàn, bản 16 inch là hướng an toàn hơn. Nếu tải nặng của bạn đến theo từng đợt và bạn cần mang máy đi, bản 14 inch này hợp hơn.
Vì sao bài không nói cấu hình này tăng giá bao nhiêu phần trăm?
Vì MacBook Pro 14 inch chạy M5 Max là dòng máy mới của năm 2026, chưa từng có mức giá tháng 4 để so. Gán một con số phần trăm cho nó là bịa. Điều nói được là bối cảnh: nó ra mắt ngay giữa đợt Apple điều chỉnh giá 14 sản phẩm hôm 25/06/2026 vì khủng hoảng thiếu bộ nhớ và lưu trữ (theo MacRumors), và nó mang trên lưng 48GB RAM — đúng linh kiện đang khan nhất.
Chênh 27,7 triệu giữa M5 Pro 48GB/1TB và bản Max này mua được gì?
GPU 40 nhân thay vì 20, băng thông 614 GB/s thay vì 307 GB/s (theo Apple), và ổ 2TB thay vì 1TB. RAM giữ nguyên 48GB, số nhân CPU cũng giữ nguyên 18. Nếu công việc của bạn nghẽn ở GPU — render 3D, dựng video nhiều luồng, chạy mô hình AI cục bộ — khoản đó mua đúng thứ bạn thiếu. Nếu bạn nghẽn ở CPU hoặc RAM, bản M5 Pro rẻ hơn nhiều mà không thua ở chỗ bạn cần.
48GB RAM có ít không khi M5 Max hỗ trợ tới 128GB?
Ít hơn trần của chip, đúng vậy — M5 Max hỗ trợ tối đa 128GB bộ nhớ thống nhất (theo Apple). Với dựng video, thiết kế 3D và phần lớn tác vụ sáng tạo, 48GB là mức thoải mái. Nhưng nếu bạn nạp mô hình AI cỡ lớn hoặc mở nhiều máy ảo song song, dung lượng RAM sẽ chạm trần trước khi GPU chạm trần. Trường hợp đó, bản M5 Pro 64GB / 1TB (100,99 triệu) cho nhiều RAM hơn với giá thấp hơn 17,7 triệu.
Con số 30–35 token/giây với Llama 70B có tin được không?
Đó là ước tính, chưa có benchmark độc lập nào kiểm chứng (theo Skorppio blog) — mình để nó ở đúng vị trí một ước tính, không phải số đo chính thức. Cái có nguồn Apple là mức nhanh hơn M4 Max tới 4 lần ở tác vụ AI, nhờ khối tăng tốc nằm trong từng nhân GPU. Nếu quyết định mua của bạn phụ thuộc vào tốc độ chạy mô hình cụ thể, mình khuyên chờ số đo độc lập rồi hãy chốt.
Giá cấu hình này có giảm trong thời gian tới không?
Khó. Hạn mà Micron đưa ra cho tình trạng thiếu hụt chip nhớ là hết năm 2027 (theo MacRumors), còn Apple thì chưa nói 25/06 là lần điều chỉnh cuối. Cấu hình này gánh 48GB RAM nên nằm đúng nhóm chịu áp lực mạnh nhất nếu chuỗi cung ứng còn căng. Nếu bạn cần máy trong năm nay, chờ không phải chiến lược mình khuyên.
Trả góp hay thu đổi — cái nào gặm được 27,7 triệu chênh lên Max?
Có. Trả góp 0% cho MacBook Pro M5 đang áp dụng tại MacOne.vn, và kỳ hạn là chuyện bạn liên hệ trực tiếp để chốt. Với một cấu hình Max, mình nghĩ chuyện đáng tính hơn là thu đổi: nếu bạn đang lên đời từ một bản Max hoặc Pro thế hệ trước, phần định giá của nó bù được một mảng thật sự đáng kể trong khoản 27,7 triệu chênh giữa M5 Pro và M5 Max.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
