MacOne là đại lý bán lẻ ủy quyền các nhà phân phối chính hãng Apple Việt Nam
Sản phẩm chính hãng mới 100% nguyên seal. Phụ kiện chính hãng gồm: hộp trùng serial, sạc, cable, sách hướng dẫn
MacBook Pro 2026 16 inch Apple M5 MAX 18-Core CPU 32-Core GPU 36GB RAM 2TB SSD – NEW
| Bộ xử lý CPU | Chip Apple M5 Max với CPU 18 lõi và Neural Engine 16 lõi |
| Bộ nhớ RAM | 36GB |
| Màn hình | Màn hình Liquid Retina XDR 16 inch, Độ phân giải 3456x2234 |
| Card màn hình | GPU 32 lõi |
| Ổ cứng | 2TB SSD |
| Kích thước | Cao: 1,68 cm; Rộng: 35,57 cm; Dài: 24,81 cm. Trọng lượng: 2,16 kg |
| Camera | Camera FaceTime HD 1080p |
MacBook Pro 16" 2026 bản M5 Max 18-Core CPU / 32-Core GPU, 36GB / 2TB đang có giá 102.690.000đ cho máy NEW nguyên seal tại MacOne.vn — màn 16,2 inch Liquid Retina XDR, ba cổng Thunderbolt 5, ổ 2TB. Đây là dòng máy mới của 2026 nên không có mốc giá cũ để đối chiếu, và mình sẽ không gán cho nó một con số phần trăm nào. Thứ đáng nói nằm ở chính cấu hình: 36GB. Đó là con số RAM lẻ nhất trong cả bảng giá — không phải 24, không phải 48, không phải 64. Nó lẻ vì một lý do, và cái lý do đó quyết định luôn chuyện chiếc máy này hợp với ai. Mình sẽ nói thẳng từ đầu: nếu nút thắt của bạn là dung lượng RAM, có một cấu hình rẻ hơn 4,7 triệu mà nhiều RAM hơn 12GB đang nằm ngay bên cạnh trong bảng.
Vì Sao Cả Dòng Pro 2026 Đội Giá — Và Vì Sao Bản Này Không Có Mốc Cũ Để So?
Hôm 25/06/2026, Apple sửa giá của 14 sản phẩm trong một lần — Mac, iPad, Apple TV, HomePod, Vision Pro — biên độ trải từ 30 đến 1.300 USD (theo MacRumors). Cả mặt bằng MacBook Pro dịch lên theo đợt đó. Riêng cấu hình này thì mình không có mốc tháng 4 nào để trừ ra: bản M5 Max 32 nhân GPU đi cùng 36GB là hàng của bảng giá 2026, trước đó không tồn tại. Nên thay vì bịa ra một con số phần trăm, mình nói bối cảnh.
Apple hiếm khi mở miệng về giá, nhưng lần này họ nói: "Sự mở rộng nhanh chóng của các trung tâm dữ liệu AI đã tạo ra nhu cầu tăng vọt bất thường với bộ nhớ và lưu trữ. Chúng tôi chưa từng thấy giá linh kiện tăng nhiều và nhanh đến thế" (theo MacRumors). Gốc rễ là OpenAI, Meta cùng loạt công ty AI đang vét DRAM và NAND với khối lượng khổng lồ để dựng máy chủ (theo Bloomberg). Samsung, SK Hynix và Micron đáp lại bằng cách dồn dây chuyền sang HBM — high-bandwidth memory, tức bộ nhớ băng thông siêu cao dành riêng cho server AI — thay vì làm DRAM và NAND cho laptop. Nguồn cung tiêu dùng bị bóp, giá bật lên. Tim Cook gọi đợt này là "trận lụt trăm năm có một", nói chưa gặp trong hơn 40 năm làm nghề (theo MacRumors).
Điều đáng chú ý là đợt đội giá này không rải đều. Trên dòng MacBook Air, dung lượng SSD mới là thứ kéo giá đi lên. Dòng Pro cho ra bức tranh lật ngược, và bảng giá tháng 7 tự nó kể chuyện: đi từ bản 48GB/1TB lên 48GB/2TB của M5 Pro 16 inch, bạn trả thêm đúng 1 triệu cho 1TB dôi ra. Còn bậc RAM thì sao? Từ 48GB/2TB lên 128GB/2TB của bản Max đầy đủ tốn thêm 60,8 triệu cho 80GB — khoảng 760 nghìn mỗi GB. Cùng một bảng giá, cùng một thời điểm.
Mình phải sòng phẳng: các bậc SSD rẻ bất thường đó là giá bán lẻ đang niêm yết tháng 7/2026, không phải giá linh kiện của Apple, và chúng không nhất quán giữa các tier. Đừng đọc chúng thành "NAND đã hạ giá" — không có nguồn nào nói vậy, và toàn bộ dữ liệu ngành đang nói ngược lại. Hãy đọc đúng như nó là: ở bảng giá này, lúc này, RAM là chỗ ăn tiền còn dung lượng ổ thì gần như cho không. Giữ ý đó trong đầu, vì phần sau của bài xoay quanh đúng chỗ này.
Bản Binned Có Còn Rẻ Hơn 26 Triệu Ở Đợt Giá Sau?
Không ai biết chắc, và tín hiệu thì không dễ chịu. Hãy đọc mốc này cho kỹ: tình trạng thiếu hụt chip nhớ được dự kiến kéo dài hết năm 2027, và người dự kiến là Micron — một trong ba nhà sản xuất chip nhớ lớn nhất thế giới (theo MacRumors). Còn một năm rưỡi nữa. Apple thì để ngỏ khả năng đợt 25/06 chưa phải lần cuối.
Với riêng chiếc máy này, mình thấy hai điều đáng cân nhắc. Thứ nhất, 36GB nằm ở khoảng giữa của thang RAM — không phải bậc thấp nhất để né đòn, cũng chưa chạm những bậc bị đội giá kinh khủng nhất. Nếu chuỗi cung ứng còn căng, áp lực giá vẫn dồn vào các bậc RAM cao hơn nhiều hơn. Thứ hai, khoảng chênh 4,7 triệu giữa nó và bản M5 Pro 48GB/2TB là một cấu trúc giá lệch — mà cấu trúc lệch thì có thể được sắp lại bất cứ lúc nào. Còn chuyện chờ cả dòng Max hạ giá? Kịch bản đó cần thị trường bộ nhớ toàn cầu quay lại bình thường trước đã, và ngay cả khi điều đó xảy ra, giá bán lẻ tự lùi lại là chuyện hoàn toàn khác.
Thông Số Kỹ Thuật MacBook Pro 16" M5 Max 32-Core GPU / 36GB / 2TB
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Chip | Apple M5 Max — bản binned, tức bản bị khoá bớt nhân so với cấu hình cao nhất |
| CPU | 18 nhân |
| GPU | 32 nhân — mức tối đa của M5 Max là 40 nhân (theo Apple); có hardware ray tracing (dò tia bằng phần cứng), mesh shading và Neural Accelerators |
| Neural Engine | 16 nhân — chạy Apple Intelligence trực tiếp trên máy |
| Bộ nhớ thống nhất | 36GB LPDDR5X-9600 — RAM tích hợp trong chip, không tách rời như RAM thường; trần của M5 Max là 128GB (theo Apple) |
| Băng thông bộ nhớ | Thấp hơn mức 614 GB/s Apple công bố cho bản GPU 40 nhân — Apple không công bố con số cho bản 32 nhân |
| Lưu trữ | 2TB SSD (PCIe Gen 5, tối đa 14,5 GB/s) |
| Màn hình | 16,2" Liquid Retina XDR, 3456×2234 px, 254 ppi, ProMotion 120Hz |
| Độ sáng | 1.000 nits SDR / 1.600 nits HDR peak, tương phản 1.000.000:1 |
| Màu sắc | DCI-P3 — không gian màu rộng hơn sRGB, dùng nhiều trong dựng phim; True Tone |
| Cổng kết nối | 3× Thunderbolt 5 (80 Gbps, chế độ tăng cường 120 Gbps) + HDMI 2.1 (xuất 8K) + SDXC + MagSafe 3 + 3,5mm |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 (chip N1 của Apple) |
| Camera | 12MP Center Stage — tự giữ khuôn mặt vào giữa khung hình; có Desk View |
| Hệ điều hành | macOS Tahoe |
| Tình trạng | NEW — mới 100%, nguyên seal |
Spec theo Apple — MacBook Pro Tech Specs. Giá tại MacOne.vn cập nhật tháng 7/2026, sau đợt điều chỉnh giá của Apple ngày 25/06/2026.
Binned Là Gì — Và Vì Sao Bản Này Chỉ Có 32 Nhân GPU Thay Vì 40?
Cùng một con chip M5 Max, cùng một khuôn đúc, nhưng bản trong máy này chỉ mở 32 nhân GPU thay vì 40 nhân — mức tối đa mà Apple công bố cho M5 Max. Đó là cái người ta gọi là binned: sau khi sản xuất, những con chip có vài nhân không đạt chuẩn sẽ bị khoá phần đó lại và bán ở cấu hình thấp hơn, thay vì vứt đi. Chip nào ra lò hoàn hảo thì thành bản 40 nhân. Đây là chuyện bình thường của ngành bán dẫn, không phải hàng lỗi — 32 nhân còn lại chạy đủ tốc độ, đủ tính năng. Apple làm y hệt với M5 Pro, nơi bản 15 nhân CPU / 16 nhân GPU cũng là bản cắt từ cùng die với bản 18 nhân CPU / 20 nhân GPU.
Phần CPU không bị đụng tới: vẫn đủ 18 nhân, ngang bản Max cao nhất. Chỗ bị cắt là GPU, và kéo theo là băng thông bộ nhớ. Đây là điểm mình phải nói cho rõ và không tô vẽ: con số 614 GB/s mà bạn hay đọc thấy là mức Apple công bố cho cấu hình GPU 40 nhân (theo Apple) — nó là mức tối đa của dòng, không phải mức của bản 32 nhân này. Bản 32 nhân có băng thông thấp hơn. Thấp hơn bao nhiêu thì Apple không công bố, và mình sẽ không suy ra bằng cách nhân chia số nhân — đó là phép tính không có cơ sở. Ai nói với bạn một con số cụ thể cho bản 32 nhân, hãy hỏi họ lấy từ đâu.
Còn phần Apple có nói: M5 Max nhanh hơn M4 Max tới 4 lần ở tác vụ AI, nhờ khối tăng tốc chuyên dụng được nhét thẳng vào từng nhân GPU (theo Apple). Con số đó Apple đưa ra cho cả dòng M5 Max, nên mình không gán riêng nó cho bản 32 nhân. Cấu trúc tăng tốc đó có mặt trong mỗi nhân GPU thì máy này vẫn hưởng — chỉ là hưởng trên 32 nhân thay vì 40.
36GB RAM: Vì Sao Bản M5 Pro 48GB Rẻ Hơn 4,7 Triệu Lại Nhiều RAM Hơn 12GB?
Nhìn cả bảng giá 16 inch, mọi cấu hình đều rơi vào 24GB, 48GB hoặc 128GB. Chỉ riêng máy này là 36GB. Con số lẻ đó không ngẫu nhiên — nó là mức RAM đi kèm bản Max binned, một gói được Apple xếp sẵn để tạo cửa vào rẻ nhất cho dòng Max.
Và đây là chỗ bạn cần tỉnh táo. Bản M5 Pro 48GB / 2TB, cũng 16 inch, đang là 97.990.000đ — rẻ hơn chiếc máy này 4,7 triệu, mà lại có nhiều hơn 12GB RAM. Trả thêm tiền để nhận ít bộ nhớ hơn, nghe có vô lý không? Không, nếu bạn biết mình đang mua gì. Nhưng rất vô lý, nếu bạn mua nhầm.
Mình nói thẳng: nếu nút thắt của bạn là dung lượng RAM, đừng chọn bản này. Bạn giữ 40 tab Chrome cùng một dự án Xcode lớn và vài container Docker? Bạn dựng timeline Premiere nặng và cần bộ nhớ để nuốt cache? Bạn chạy mô hình ngôn ngữ cục bộ mà kích thước model quyết định có nạp nổi hay không? Trong tất cả các trường hợp đó, 48GB của bản M5 Pro vừa nhiều hơn vừa rẻ hơn — không có lý do gì để trả thêm 4,7 triệu lấy 36GB. Bộ nhớ thống nhất trên Mac không tháo ra thay được, hàn thẳng vào bo mạch (theo iFixit), nên chọn sai là sai cho cả 4–5 năm.
Chiếc máy này chỉ có lý khi nút thắt của bạn là GPU và băng thông. Đây là chỗ khoảng cách mở ra thật: 32 nhân GPU so với 20 nhân của M5 Pro — hơn 60% số nhân, cộng thêm băng thông bộ nhớ của lớp Max cao hơn hẳn lớp Pro (M5 Pro ở mức 307 GB/s theo Apple). Nếu công việc của bạn là dựng 3D, render Blender hay Octane, làm hiệu ứng trong DaVinci Resolve, hoặc train và chạy mô hình mà tốc độ nhân GPU mới là thứ chặn bạn lại chứ không phải dung lượng — thì 4,7 triệu đó mua đúng thứ bạn cần, và 36GB đủ dùng. Câu hỏi rất gọn: cái gì đang chặn bạn — dung lượng, hay tốc độ?
Rẻ Hơn Bản Max Đầy Đủ 26 Triệu — Ai Nên Dừng Ở Đây, Ai Nên Đi Tiếp?
Bản M5 Max đầy đủ 40 nhân GPU / 48GB / 2TB, cùng thân 16 inch, đang là 128.690.000đ. Chiếc máy trong bài rẻ hơn 26 triệu, đổi lại bạn mất 8 nhân GPU và 12GB RAM. Đó là cửa vào rẻ nhất của dòng Max, và 26 triệu là khoản chênh đủ lớn để phải cân nhắc tử tế.
Mình nghĩ bạn nên dừng ở bản này nếu dự án của bạn nằm gọn trong 36GB và bạn cần sức GPU của lớp Max hơn là cần trần cao nhất của nó — dựng video 4K nhiều lớp, motion graphics, model 3D cỡ vừa, hiệu ứng thời gian thực. 32 nhân GPU vẫn là lớp Max, vẫn có ray tracing phần cứng, mesh shading và Neural Accelerators đầy đủ. 26 triệu tiết kiệm được là tiền mua màn hình ngoài chuẩn màu, ổ cứng ngoài, hoặc đơn giản là giữ lại.
Ngược lại, hãy lên bản đầy đủ nếu bạn đang thường xuyên chạm trần bộ nhớ ở mức hiện tại và đồng thời cần thêm nhân GPU — làm 8K, khối lượng render lớn tính bằng giờ máy mỗi ngày, hoặc chạy mô hình cục bộ cỡ lớn. Với nhóm đó, 8 nhân GPU cộng 12GB RAM cộng băng thông đầy đủ 614 GB/s (theo Apple) là thứ trả lại tiền bằng thời gian tiết kiệm được. Nếu render là công việc kiếm cơm hằng ngày, phép tính đó thường nghiêng về bản đầy đủ nhanh hơn bạn tưởng.
Bảy Cấu Hình 16 Inch — Bản Binned Chen Vào Chỗ Nào?
Toàn bộ dải 16 inch ở giá tháng 7/2026, để bạn thấy mỗi khoản chênh mua được gì:
| Cấu hình | Chip | Giá 7/2026 | Khác biệt chính |
|---|---|---|---|
| 24GB / 1TB | M5 Pro 18C CPU / 20C GPU | 76.990.000đ | Cửa vào dòng 16 inch |
| 24GB / 2TB | M5 Pro 18C CPU / 20C GPU | 80.990.000đ | +4tr cho 1TB dôi ra |
| 48GB / 1TB | M5 Pro 18C CPU / 20C GPU | 96.990.000đ | +20tr cho bậc RAM 48GB |
| 48GB / 2TB | M5 Pro 18C CPU / 20C GPU | 97.990.000đ | Bậc SSD rẻ nhất bảng — chỉ +1tr cho 1TB |
| 36GB / 2TB | M5 Max 18C CPU / 32C GPU | 102.690.000đ | Cửa vào dòng Max — bản binned, RAM lẻ 36GB |
| 48GB / 2TB | M5 Max 18C CPU / 40C GPU | 128.690.000đ | Max đầy đủ — 40 nhân GPU, băng thông 614 GB/s |
| 128GB / 2TB | M5 Max 18C CPU / 40C GPU | 189.490.000đ | Trần RAM tuyệt đối — +60,8tr cho +80GB |
Một chi tiết trong bảng đáng dừng lại: hàng ngay phía trên chiếc máy này — bản M5 Pro 48GB/2TB ở 97,99 triệu — vừa rẻ hơn 4,7 triệu vừa nhiều hơn 12GB RAM. Cả bảng chỉ có đúng một chỗ mà trả thêm tiền lại nhận ít bộ nhớ hơn, và nó nằm ở đây. Khoản chênh đó bạn đang mua 12 nhân GPU và một lớp băng thông cao hơn, không mua gì khác.
Câu Hỏi Thường Gặp
Băng thông bộ nhớ của bản M5 Max 32 nhân GPU là bao nhiêu?
Apple không công bố con số cho bản 32 nhân. Mức 614 GB/s mà bạn hay gặp là con số Apple đưa ra cho cấu hình GPU 40 nhân của M5 Max (theo Apple) — mức tối đa của dòng. Bản 32 nhân là bản binned nên băng thông thấp hơn, nhưng thấp hơn bao nhiêu thì chưa có số liệu chính thức. Mình không suy ra bằng tỷ lệ số nhân, vì đó là phép tính không có cơ sở. Nếu gặp một con số cụ thể ở đâu đó, hãy kiểm tra nguồn trước khi tin.
Binned nghĩa là máy bị lỗi hay hàng loại hai?
Không. Binned là quy trình chuẩn của ngành bán dẫn: chip nào có vài nhân không đạt chuẩn thì bị khoá phần đó và bán ở cấu hình thấp hơn, thay vì bỏ đi. 32 nhân GPU còn lại chạy đủ xung, đủ tính năng — có hardware ray tracing, mesh shading và Neural Accelerators giống bản 40 nhân. Apple làm y hệt với M5 Pro, nơi bản 15 nhân CPU cũng là bản cắt từ cùng die với bản 18 nhân.
Vì sao RAM lại là 36GB mà không phải 32 hay 48GB?
36GB là gói bộ nhớ Apple xếp riêng cho bản M5 Max binned — nó là con số duy nhất kiểu này trong cả dải MacBook Pro 16 inch 2026, nơi các cấu hình khác đều ở 24GB, 48GB hoặc 128GB. Trần bộ nhớ của M5 Max là 128GB (theo Apple), nên 36GB là bậc thấp nhất của dòng này chứ không phải giới hạn kỹ thuật của chip.
Nên chọn bản này hay bản M5 Pro 48GB/2TB rẻ hơn 4,7 triệu?
Phụ thuộc vào thứ đang chặn bạn. Nếu là dung lượng bộ nhớ — nhiều ứng dụng nặng mở song song, dự án lớn, model cần chỗ để nạp — thì bản M5 Pro 48GB/2TB (97.990.000đ) vừa rẻ hơn vừa nhiều RAM hơn 12GB, và mình không thấy lý do nào để chọn khác. Nếu là sức GPU và băng thông — render 3D, hiệu ứng, tính toán nặng trên GPU — thì 32 nhân của bản Max hơn hẳn 20 nhân của M5 Pro, và 4,7 triệu đó mua đúng thứ bạn cần.
Chênh 26 triệu lên bản Max 40 nhân / 48GB có đáng không?
Đáng nếu bạn vừa chạm trần 36GB bộ nhớ vừa cần thêm nhân GPU — làm 8K, render tính bằng giờ máy mỗi ngày, hoặc chạy mô hình cục bộ cỡ lớn. Với nhóm đó, thời gian tiết kiệm được trả lại khoản chênh khá nhanh. Không đáng nếu dự án của bạn nằm gọn trong 36GB: khi đó bạn đang trả 26 triệu cho phần dư thừa, và số tiền đó dùng vào màn hình chuẩn màu hay lưu trữ ngoài sẽ có ích hơn.
Máy này chạy mô hình AI cục bộ tốt không?
M5 Max nhanh hơn M4 Max tới 4 lần ở tác vụ AI nhờ khối tăng tốc tích hợp trong từng nhân GPU (theo Apple) — con số đó Apple đưa ra cho cả dòng M5 Max, và bản này hưởng cấu trúc đó trên 32 nhân. Chỗ cần cân nhắc là dung lượng: 36GB bộ nhớ thống nhất quyết định model cỡ nào nạp được. Nếu bạn nhắm các model lớn hơn, bậc RAM mới là thứ phải nâng, không phải số nhân GPU.
Vì sao giá dòng này cao thế, và có giảm lại không?
Vì đợt điều chỉnh 25/06/2026 của Apple, bắt nguồn từ khủng hoảng thiếu chip nhớ khi các trung tâm dữ liệu AI vét sạch DRAM và NAND (theo Bloomberg). Dự báo của Micron kéo tình trạng thiếu hụt tới hết năm 2027 (theo MacRumors), còn Apple thì chưa gọi 25/06 là điểm dừng. Nếu bạn cần máy trong năm nay, chờ giá hạ không phải chiến lược mình khuyên.
Thu đổi có cộng thêm vào khoản tiết kiệm 26 triệu không?
Có, và đó là chỗ đáng tính riêng ở cấu hình này. Bản Max binned sinh ra để tiết kiệm 26 triệu so với bản Max đầy đủ; nếu bạn đang cầm một máy đời trước, phần định giá của nó chạy theo cùng một logic — hạ số phải bù mà không đụng tới cấu hình. Hai khoản đó cộng dồn được. Mức trả góp 0% ở MacOne.vn cũng có hiệu lực với cả dòng MacBook Pro M5, bạn liên hệ trực tiếp để chọn kỳ hạn.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
