MacBook Air M5 mới hay Pro M3 cũ: cùng tầm tiền, chọn máy nào phù hợp?

28/05/2026
488 lượt xem

Tháng 3 năm 2026, Apple ra mắt MacBook Air M5 với giá khởi điểm từ 30,5 triệu đồng. Cùng thời điểm đó, MacBook Pro M3 14-inch cũ đẹp đang được rao từ 29 đến 34 triệu — tùy cấu hình và tình trạng máy. Đây là lần đầu tiên hai dòng máy khác nhau hoàn toàn về thiết kế lại chạm cùng một vùng giá. Và câu hỏi phát sinh tự nhiên: trong tầm tiền này, mình nên chọn cái gì?

Mình sẽ nói thẳng ngay: không có câu trả lời chung cho tất cả mọi người. MacBook Air M5 mới và MacBook Pro M3 cũ đều là lựa chọn tốt — nhưng tốt cho hai nhóm người khác nhau, với hai bộ nhu cầu khác nhau. Bài này sẽ giúp bạn xác định mình thuộc nhóm nào.

MacBook Air M5 mới hay MacBook Pro M3 cũ: cùng tầm tiền, chọn máy nào phù hợp với bạn?

Tóm tắt quyết định nhanh:

  • Cần di động nhẹ, pin dài, bảo hành mới toàn vẹn → MacBook Air M5
  • Cần màn hình 120Hz chất lượng cao + cổng HDMI + khe thẻ nhớ SD → MacBook Pro M3 cũ
  • Hay dùng Apple Intelligence, muốn Wi-Fi 7, nhìn 3–5 năm tới → MacBook Air M5
  • Ngân sách căng, cần hiệu năng nặng ổn định nhiều giờ liền → MacBook Pro M3 cũ (đặc biệt bản M3 Pro)

Cùng 30–34 triệu, bạn thực ra mua được gì?

Mình hay gặp người hỏi: “Air M5 16GB bao nhiêu, Pro M3 cũ thì sao?” — nên mình lấy số thực tế từ thị trường Hà Nội tháng 5/2026 ra đây luôn.

MacBook Air M5 mới — giá theo cấu hình

Bảng giá MacBook Air M5 tại macone.vn (tháng 5/2026)
Cấu hình Giá niêm yết
Air M5 13″ 16GB/512GB 30.490.000đ
Air M5 13″ 16GB/1TB 33.490.000đ
Air M5 13″ 24GB/512GB 33.490.000đ
Air M5 15″ 16GB/512GB 35.490.000đ
Air M5 15″ 16GB/1TB 38.490.000đ

Nguồn: macone.vn, cập nhật 5/2026. Kiểm tra lại trước khi đặt mua vì giá có thể thay đổi.

Bản 13″ 16GB/512GB ở mức 30,5 triệu là điểm vào hợp lý nhất của Air M5. Với 16GB RAM mặc định — Apple đã nâng từ 8GB ở thế hệ trước — cấu hình này đủ cho đa số nhu cầu văn phòng, lập trình thông thường, và sáng tạo nội dung nhẹ.

MacBook Pro M3 cũ — giá thực tế tại Hà Nội

Bảng giá MacBook Pro M3 cũ tại macone.vn (tháng 5/2026)
Cấu hình Tình trạng Giá tại macone.vn
Pro M3 14″ 8GB/512GB Cũ Like New 98–99% 28.990.000đ
Pro M3 14″ 16GB/512GB Cũ Like New 98–99% 32.990.000đ
Pro M3 Pro 14″ 18GB/512GB Cũ Like New 98% 33.990.000đ
Pro M3 Pro 14″ 18GB/512GB Cũ 97% 32.990.000đ

Nguồn: macone.vn, cập nhật 5/2026. Tình trạng máy và sức khỏe pin ảnh hưởng đến giá — hỏi rõ khi mua.

Khoảng cách giá giữa Air M5 mới và Pro M3 cũ không lớn như nhiều người nghĩ: bản Air M5 16GB ở 30,5 triệu, trong khi Pro M3 16GB cũ đẹp ở 32,9 triệu — chênh nhau khoảng 2,4 triệu. Với cấu hình Pro M3 Pro 18GB, chênh lên tới 3–4 triệu so với Air M5. Câu hỏi thực sự không phải “máy nào rẻ hơn” — mà là số tiền chênh lệch đó mua được thứ gì thêm, và thứ đó có quan trọng với công việc của bạn không.

Nếu cần so sánh cấu hình hoặc hỏi về tình trạng máy cụ thể trước khi đặt mua, đội tư vấn tại macone.vn thường trả lời khá nhanh — và cả hai dòng đều có hàng sẵn.

MacBook Air M5 mới hay MacBook Pro M3 cũ: cùng tầm tiền, chọn máy nào phù hợp với bạn?

Bảng so sánh tổng hợp: Air M5 vs Pro M3 cũ

Thông số kỹ thuật so sánh — cập nhật 5/2026
Tiêu chí MacBook Air M5 13″ MacBook Pro M3 14″ MacBook Pro M3 Pro 14″
Chip M5 (10 nhân CPU) M3 (8 nhân CPU) M3 Pro (11–12 nhân CPU)
Tiến trình sản xuất 3nm N3P (tối ưu hóa) 3nm N3E 3nm N3E
Băng thông bộ nhớ 153 GB/giây 100 GB/giây 150 GB/giây
RAM khởi điểm 16GB 8GB 18GB
Màn hình 13,6″ IPS, 60Hz, 500 nits 14,2″ Mini-LED, 120Hz, 1.000 nits 14,2″ Mini-LED, 120Hz, 1.000 nits
Cổng kết nối 2x Thunderbolt 4 + MagSafe 3 3x Thunderbolt + HDMI + SDXC + MagSafe 3 3x Thunderbolt + HDMI + SDXC + MagSafe 3
Hệ thống làm mát Tản nhiệt thụ động (không quạt) 1 quạt 2 quạt
Trọng lượng 1,24 kg 1,55 kg 1,55 kg
Kết nối không dây Wi-Fi 7 + Bluetooth 6 Wi-Fi 6E + Bluetooth 5.3 Wi-Fi 6E + Bluetooth 5.3
Tình trạng Mới 100% Cũ 97–99% Cũ 97–99%

Nguồn: Apple Vietnam, macone.vn (5/2026).

Hiệu năng chip — M5 thắng đơn nhân 36%, nhưng câu chuyện không đơn giản như vậy

Câu hỏi mình hay gặp nhất: “M5 mới hơn thì chắc mạnh hơn rồi, đúng không?” — Đúng, nhưng không đúng theo cách bạn đang nghĩ.

Hiệu năng đơn nhân — M5 bỏ xa M3 Pro 36%, điều này có nghĩa gì với bạn?

Điểm kiểm tra Geekbench 6 — M5 so với M3 và M3 Pro (5/2026)
Chip Đơn nhân Đa nhân
Apple M5 ~4.228 ~17.463
Apple M3 ~3.100 ~11.500
Apple M3 Pro ~3.100 ~15.260

Nguồn: Geekbench 6, tổng hợp 5/2026. Điểm đo trong điều kiện ngắn hạn — xem thêm phần tản nhiệt bên dưới.

Khoảng cách 36% về đơn nhân này không phải con số nhỏ. Nó có nghĩa là: mở ứng dụng nhanh hơn rõ rệt, trình duyệt mượt hơn khi nhiều tab, Xcode dựng nhanh hơn, lệnh terminal phản hồi ngay lập tức. Với người làm việc chủ yếu với bảng tính, duyệt web, và viết code nhẹ — Air M5 sẽ cảm nhanh hơn Pro M3 trong từng thao tác hàng ngày.

Lý do M5 thắng dù Air không có quạt: chip M5 dùng tiến trình N3P — phiên bản 3nm được tối ưu hóa thêm — cùng kiến trúc nhân xử lý mới giúp mỗi lõi hiệu năng của M5 mạnh hơn hẳn thế hệ trước, không phụ thuộc vào hệ thống làm mát.

Hiệu năng đa nhân và tác vụ nặng kéo dài — đây là đất sống của Pro M3 Pro

Nhìn vào bảng trên thì M5 thắng cả đơn nhân lẫn đa nhân — trên giấy tờ. Dù vậy, có một điểm mà điểm kiểm tra ngắn hạn không phản ánh được.

Air M5 dùng tản nhiệt thụ động — không quạt. Trong 10–15 phút đầu của tác vụ nặng, máy chạy ở mức hiệu năng tối đa. Sau đó, khi nhiệt tích lũy, chip tự giảm xung để kiểm soát nhiệt độ — hiệu năng thực tế giảm khoảng 15–20% so với mức đỉnh. Điều này không thể hiện trong điểm kiểm tra ngắn hạn của Geekbench, nhưng bạn sẽ cảm nhận được khi dựng Xcode liên tục 1 tiếng, xuất video 4K dài, hoặc chạy nhiều tiến trình Docker song song.

Pro M3 có 1 quạt. Pro M3 Pro có 2 quạt. Hệ thống làm mát chủ động này duy trì chip ở nhiệt độ ổn định — hiệu năng không bị cắt ngay cả sau nhiều giờ tác vụ nặng. Đây chính là lý do Pro M3 Pro vẫn là lựa chọn hợp lý cho lập trình viên cần dựng nặng, người làm video, hay bất kỳ ai có tác vụ kéo dài hàng giờ mà không thể để hiệu năng sụt.

Nhân tăng tốc AI — M5 có thứ M3 không được trang bị

Đây là khác biệt mang tính cấu trúc: mỗi lõi GPU trong chip M5 tích hợp một nhân tăng tốc AI riêng. Kết hợp với Neural Engine 16 lõi cải tiến đạt 38 nghìn tỷ phép tính mỗi giây (theo Apple Newsroom), M5 xử lý các tính năng Apple Intelligence — tóm tắt văn bản, tạo ảnh, chỉnh sửa thông minh — nhanh hơn rõ rệt so với M3 và M3 Pro, vốn phụ thuộc hoàn toàn vào Neural Engine chung mà không có nhân tăng tốc riêng trong GPU.

Năm 2026, Apple Intelligence đang tích hợp sâu dần vào macOS và các ứng dụng hàng ngày. M5 có lợi thế này về dài hạn — 3–4 năm nữa khi AI cục bộ trở thành tính năng dùng thường xuyên, M3 sẽ bắt đầu tụt hậu ở mảng này so với M5.

MacBook Air M5 mới hay MacBook Pro M3 cũ: cùng tầm tiền, chọn máy nào phù hợp với bạn?

Màn hình và cổng kết nối — đây là nơi Pro M3 cũ thắng rõ nhất

Mình nghĩ đây là yếu tố nhiều người đánh giá thấp nhất khi so sánh hai dòng máy này. Không phải điểm kiểm tra — mà là thứ bạn nhìn vào 8 tiếng mỗi ngày, và thứ bạn cắm vào máy mỗi buổi sáng.

60Hz IPS và 120Hz Mini-LED — khác nhau đến mức nào trong thực tế?

So sánh màn hình MacBook Air M5 và MacBook Pro M3 (5/2026)
Tiêu chí MacBook Air M5 13″ MacBook Pro M3/M3 Pro 14″
Công nghệ tấm nền IPS (đèn nền thông thường) Mini-LED (Liquid Retina XDR)
Tần số quét 60Hz (cố định) ProMotion 24–120Hz (tự điều chỉnh)
Độ sáng toàn màn 500 nits 1.000 nits
Độ sáng đỉnh HDR 500 nits 1.600 nits
Tỷ lệ tương phản Tiêu chuẩn IPS 1.000.000:1 (cục bộ)
Không gian màu DCI-P3, True Tone DCI-P3, True Tone
Kích thước 13,6 inch 14,2 inch

Nguồn: Apple Vietnam.

ProMotion — tần số quét tự động điều chỉnh từ 24 đến 120Hz — không chỉ là con số kỹ thuật. Khi bạn cuộn trang, kéo thả trong Figma, di chuyển con trỏ trên màn hình, mọi thứ mượt hơn rõ rệt so với 60Hz cố định của Air M5. Ai đã dùng màn 120Hz rồi quay lại 60Hz đều biết cảm giác này — nó không dramatic, nhưng dứt khoát.

Mini-LED với tỷ lệ tương phản 1.000.000:1 có nghĩa là: vùng tối đen sâu gần như tắt hoàn toàn, vùng sáng sáng rực đến 1.600 nits khi xem nội dung HDR. Với người làm thiết kế, chỉnh màu ảnh, hay xem phim — sự khác biệt này ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng công việc.

Air M5 có màn hình tốt — nhưng đây là trường hợp mà “tốt” và “tốt hơn rõ rệt” cách nhau không phải cả thế hệ chip mà chỉ 2–3 triệu đồng.

HDMI và khe thẻ nhớ SD trên Pro M3 — bạn có thực sự cần không?

So sánh cổng kết nối (5/2026)
Cổng / Tính năng MacBook Air M5 MacBook Pro M3 14″
Thunderbolt 4 2 cổng 3 cổng
HDMI 2.1 ❌ Không có ✅ Có
Khe thẻ nhớ SDXC ❌ Không có ✅ Có
MagSafe 3 ✅ Có ✅ Có
Jack tai nghe 3,5mm ✅ Có ✅ Có
Xuất 2 màn ngoài + màn máy ❌ Phải gập màn chính ✅ Không cần gập

Nguồn: Apple Vietnam.

Air M5 với 2 cổng Thunderbolt 4 và MagSafe đủ dùng cho rất nhiều người — đặc biệt nếu bạn chủ yếu làm việc với 1 màn và không hay cắm nhiều thiết bị cùng lúc.

Dù vậy, nếu bạn là nhiếp ảnh gia hay quay phim, khe thẻ nhớ SD trên Pro M3 tiết kiệm cho bạn cả bộ chuyển đổi thêm vào. Nếu bạn thường xuyên cắm HDMI vào TV hoặc màn hội trường, Pro M3 làm được ngay mà không cần cáp chuyển. Nếu bạn là lập trình viên cần 2 màn ngoài — Air M5 phải gập màn chính lại, còn Pro M3 cắm thẳng vào 2 màn ngoài trong khi vẫn dùng màn máy bình thường.

Đây không phải lỗi thiết kế của Air — mà là đánh đổi có chủ đích để máy mỏng nhẹ hơn. Câu hỏi là liệu đánh đổi đó có ổn với công việc của bạn không.

Pin thực tế và kết nối không dây — một cái mới nguyên, một cái đã dùng qua

Pin danh nghĩa tốt không có nghĩa là pin thực tế tốt — nhất là với máy cũ

Apple công bố Air M5 đạt 18 giờ phát video — 15 giờ lướt web (theo Apple). Pro M3 danh nghĩa đạt 22–24 giờ nhờ viên pin dung lượng lớn hơn. Nhưng đây là chỗ cần dừng lại.

MacBook Pro M3 ra mắt tháng 10/2023 — đến nay đã khoảng 2,5 năm. Máy cũ đẹp trên thị trường thường có sức khỏe pin từ 85–95%, với số chu kỳ sạc từ 100–250 lần. Với sức khỏe pin 90%, Pro M3 thực tế còn khoảng 19–22 giờ phát video — vẫn cao hơn Air M5 mới về số giờ tuyệt đối.

Pin danh nghĩa và ước tính thực tế
Máy Pin danh nghĩa Sức khỏe pin thực tế Pin thực tế ước tính
Air M5 mới 18h (phát video) 100% (mới) 18h
Pro M3 cũ Like New (sức khỏe 92–95%) 22–24h (phát video) 92–95% 20–23h
Pro M3 cũ thông thường (sức khỏe 85–90%) 22–24h (phát video) 85–90% 18–21h

Ước tính dựa trên sức khỏe pin phổ biến của máy cũ 2–2,5 năm tuổi.

Nhưng cần hiểu thêm một điểm: Air M5 mới — pin đang ở đỉnh, chỉ đi xuống từ đây. Pro M3 cũ — pin đã đi được một đoạn, và tiếp tục đi xuống. Trong 2–3 năm nữa, Air M5 vẫn còn 85–90% sức khỏe pin, trong khi Pro M3 cũ có thể xuống dưới 80%.

Khi mua Pro M3 cũ, nên hỏi rõ số chu kỳ sạc và phần trăm sức khỏe pin. Tại macone.vn, chính sách dùng thử 10 ngày cho phép bạn test pin thực tế trước khi quyết định giữ máy — đây là thứ ít nơi bán máy cũ làm được.

Wi-Fi 7 trên Air M5 — có cần thiết ngay bây giờ không?

Air M5 dùng Wi-Fi 7 và Bluetooth 6. Pro M3 cũ dùng Wi-Fi 6E và Bluetooth 5.3.

Thực ra thì với hạ tầng mạng gia đình VN năm 2026, ít nhà có router Wi-Fi 7 — nên lợi thế này hiện tại còn giới hạn. Nhưng nhìn về 3–4 năm tới khi Wi-Fi 7 phổ biến hơn, Air M5 sẽ khai thác được đầy đủ trong khi Pro M3 cũ chỉ kết nối được Wi-Fi 6E tối đa. Bluetooth 6 cải thiện độ ổn định kết nối tai nghe không dây và giảm độ trễ tín hiệu — rõ rệt hơn với người hay dùng AirPods hoặc tai nghe nhiều giờ liên tục.

Chọn theo nhu cầu — ai nên dùng máy nào?

Đây là phần mình hay tư vấn trực tiếp nhất. Không có câu trả lời đúng cho tất cả mọi người — chỉ có câu trả lời đúng cho từng hoàn cảnh cụ thể.

Văn phòng, quản lý, hay di chuyển nhiều → Air M5 hợp lý hơn

Nếu công việc hàng ngày là email, tài liệu, bảng tính, video call, và thỉnh thoảng mở Figma hay Keynote Air M5 13-inch ở 1,24 kg là cái bạn muốn mang trên người 5 ngày một tuần. Không quạt nên không tiếng ồn trong phòng họp yên tĩnh. Bảo hành mới hoàn toàn, không lo sắp hết hạn. Wi-Fi 7 ổn định hơn trong môi trường văn phòng có nhiều thiết bị cùng kết nối.

Pro M3 cũ hoàn toàn làm được tất cả những việc này — nhưng nặng hơn 310 gram, bảo hành đã qua một phần, và bạn đang mua “những thứ thêm” mà mình không dùng đến (HDMI, SDXC, màn 120Hz) với mức giá chênh 2–4 triệu.

Lập trình viên, kỹ sư phần mềm → phụ thuộc vào loại công việc

Đây là trường hợp phân chia rõ nhất.

Nếu bạn làm web, code Python hay JavaScript, React, Node.js — tác vụ chủ yếu phụ thuộc đơn nhân: Air M5 sẽ thấy nhanh hơn thực sự trong từng lệnh terminal, từng lần lint, từng lần mở trình soạn thảo. Hiệu năng đơn nhân cao hơn 36% không phải số ảo — bạn sẽ cảm nhận được sau vài giờ làm việc.

Nếu bạn dựng Xcode nhiều giờ liên tục, chạy Docker với nhiều container song song, hay dùng máy ảo Windows – Pro M3 Pro cũ với 2 quạt và 18GB RAM là lựa chọn ổn định hơn. Air M5 sẽ tự giảm xung sau 15–20 phút, ảnh hưởng rõ đến thời gian dựng dài.

Nhiếp ảnh gia, người dựng video → Pro M3 cũ có lợi thế rõ

Cắm thẻ SD thẳng vào máy mà không cần bộ chuyển đổi. Màn hình 120Hz HDR để xem ảnh RAW và chỉnh màu chuẩn hơn — tỷ lệ tương phản 1.000.000:1 không phải thứ bạn có thể bỏ qua khi đang phân loại màu. Hệ thống làm mát chủ động duy trì hiệu năng khi xuất video 4K nhiều giờ. Cổng HDMI để cắm thẳng vào màn hội trường hoặc TV client.

Air M5 hoàn toàn có thể dùng cho nhiếp ảnh và dựng video — nhưng bạn sẽ cần bộ chuyển đổi, sẽ thấy hiệu năng giảm khi xuất file lớn kéo dài, và màn hình 60Hz IPS dù tốt vẫn kém Pro M3 về độ chuẩn màu và tương phản khi xem ảnh HDR. Nếu bạn đang phân vân ở case này, tư vấn theo công việc cụ thể sẽ hữu ích hơn so sánh thông số — có thể hỏi trực tiếp tại macone.vn.

Sinh viên, dùng đa năng → Air M5 là lựa chọn an toàn hơn

Bảo hành mới 1 năm từ Apple — có thể mua thêm AppleCare. Không lo sức khỏe pin suy giảm dần. Nhẹ hơn khi mang đi học. M5 sẽ nhận cập nhật macOS lâu hơn Pro M3.

Pro M3 cũ hợp lý cho sinh viên thiết kế đồ họa cần màn hình chất lượng cao với ngân sách căng — nhưng cần chấp nhận rủi ro pin đã qua dùng và bảo hành không còn mới.

Câu hỏi thường gặp

MacBook Air M5 hay MacBook Pro M3 cũ, cái nào đáng tiền hơn?

Không có câu trả lời “đáng tiền” chung cho tất cả. Air M5 đáng tiền hơn nếu bạn cần di động, bảo hành mới, và muốn máy phát triển cùng các tính năng AI trong 4–5 năm tới. Pro M3 cũ đáng tiền hơn nếu bạn cần màn hình chất lượng cao, cổng đầy đủ, và tác vụ nặng kéo dài. Xác định nhu cầu chính trước khi so sánh giá.

MacBook Pro M3 cũ Like New có đáng tin không?

Phụ thuộc vào nơi mua và cách kiểm định. Những thứ cần hỏi: số chu kỳ sạc (dưới 200 là ổn), sức khỏe pin (trên 85%), ngoại hình thực tế của màn hình và bàn phím. Mua tại nơi có chính sách dùng thử thực tế — không phải chỉ “kiểm tra tại shop” — và có cam kết đổi 1-1 trong 30 ngày đầu sẽ giảm rủi ro đáng kể.

Pin MacBook Pro M3 cũ còn bao nhiêu phần trăm sau 2 năm?

Phổ biến nhất là 85–95% sức khỏe pin sau 1,5–2,5 năm dùng, tùy cường độ sử dụng. Ở mức 90%, máy vẫn đạt khoảng 19–22 giờ phát video — đủ cho một ngày làm việc dài mà không cần cắm sạc. Điều cần lưu ý là pin đang tiếp tục suy giảm dần — khác với Air M5 mới đang ở điểm khởi đầu.

MacBook Air M5 có bị nóng không khi làm việc nặng?

Có — và điều đó bình thường với thiết kế không quạt. Máy tản nhiệt qua thân nhôm, nên khi tác vụ nặng bạn sẽ cảm thấy phần dưới máy ấm lên. Chip tự giảm xung để kiểm soát nhiệt, không gây hỏng hóc, nhưng hiệu năng sẽ không duy trì ở mức đỉnh nếu tác vụ kéo dài nhiều giờ liên tục. Dùng đế tản nhiệt bên ngoài sẽ cải thiện đáng kể trong các phiên làm việc nặng.

MacBook Pro M3 cũ còn được cập nhật macOS đến bao giờ?

Apple thường hỗ trợ máy 7–8 năm. Pro M3 ra mắt 2023 — khả năng cao được hỗ trợ đến khoảng 2030–2031. Air M5 ra mắt 2026 — dự kiến được hỗ trợ đến 2033–2034. Đây là lợi thế dài hạn của Air M5 nếu bạn có kế hoạch dùng máy 5–6 năm.

Nên chọn Air M5 16GB hay Pro M3 cũ 18GB cho lập trình viên?

Code thông thường — web, mobile, script nhẹ: Air M5 16GB — đơn nhân mạnh hơn, terminal nhanh hơn rõ rệt. Dựng nặng, chạy máy ảo, nhiều container Docker song song: Pro M3 Pro 18GB — hệ thống làm mát chủ động quan trọng hơn RAM khi tác vụ kéo dài nhiều giờ. RAM 18GB của Pro M3 Pro có lợi thế thực tế khi chạy nhiều dịch vụ cùng lúc.

MacBook Air M5 có xuất được 2 màn hình ngoài không?

Có — nhưng phải gập màn chính lại (chế độ đóng nắp). Nếu bạn muốn dùng cả màn máy lẫn 2 màn ngoài cùng lúc, Air M5 không hỗ trợ. Pro M3 và M3 Pro hỗ trợ nhiều màn ngoài mà không cần gập nắp, và cổng HDMI giúp cắm thẳng mà không cần bộ chuyển đổi.

Màn hình MacBook Pro M3 tốt hơn Air M5 cụ thể ở những điểm nào?

Ba điểm khác biệt rõ nhất: (1) ProMotion 120Hz — cuộn trang và di chuyển con trỏ mượt gấp đôi 60Hz; (2) Mini-LED với 1.000 nits liên tục và 1.600 nits đỉnh HDR — gấp đôi độ sáng Air M5, đen sâu hơn rõ rệt; (3) Tỷ lệ tương phản 1.000.000:1 — quan trọng khi chỉnh màu ảnh hoặc xem phim HDR chất lượng cao. Kích thước màn cũng lớn hơn: 14,2 inch so với 13,6 inch.

MacBook Air M5 có chạy được game không?

Có — GPU M5 với 10 lõi xử lý được nhiều tựa game trên macOS, bao gồm các game AAA được tối ưu cho Apple Silicon. Dù vậy, thiết kế không quạt sẽ giảm xung sau 30–40 phút chơi game nặng, ảnh hưởng đến trải nghiệm. Dùng đế tản nhiệt bên ngoài sẽ cải thiện đáng kể — giúp máy duy trì hiệu năng ổn định hơn trong các phiên chơi game dài.

Mua MacBook cũ ở đâu tại Hà Nội để an toàn nhất?

Ưu tiên nơi có ba thứ: (1) chính sách dùng thử thực tế — không phải chỉ “kiểm tra tại chỗ”; (2) cam kết đổi 1-1 nếu phát sinh lỗi phần cứng trong 30 ngày đầu; (3) trung tâm kỹ thuật riêng để kiểm định và xử lý bảo hành mà không cần gửi máy đi ngoài. macone.vn có cả ba — chính sách dùng thử 10 ngày, đổi 1-1 trong 30 ngày, và trung tâm MFix tại Hoàng Cầu xử lý bảo hành trong vài ngày làm việc.

Nên chọn máy nào — tóm lại

Air M5 hay Pro M3 cũ — cả hai đều là máy tốt trong tầm 30–34 triệu. Câu hỏi không phải “máy nào mạnh hơn” mà là “máy nào phù hợp với công việc của mình hơn.”

Nếu bạn cần di động, pin dài bền lâu, bảo hành mới, nhân tăng tốc AI thế hệ mới, và Wi-Fi 7 cho 4–5 năm tới: Air M5 là lựa chọn hướng tới tương lai — nhất là với giá khởi điểm 30,5 triệu ở bản 16GB/512GB.

Nếu bạn làm nhiều việc cần màn hình chất lượng cao, hay xuất file nặng trong nhiều giờ, cần cổng HDMI và khe thẻ nhớ SD thường xuyên: Pro M3 cũ — đặc biệt bản M3 Pro 18GB — vẫn là lựa chọn rất thuyết phục, với điều kiện bạn mua ở nơi có bảo hành rõ ràng và pin còn sức khỏe tốt.

Cả hai dòng đều có sẵn tại macone.vn — nếu muốn xem máy trực tiếp hoặc cần so sánh thêm theo nhu cầu cụ thể, có thể ghé showroom tại Hoàng Cầu, Nguyễn Văn Huyên hoặc Trần Đại Nghĩa.

GIAO HÀNG TẬN NƠI
Miễn phí giao hàng nội thành
ĐỔI TRẢ DỄ DÀNG
Miễn phí đổi trong 10 ngày
HÀNG CHÍNH HÃNG
Cam kết hàng chính hãng 100%
NHẬN HÀNG TRẢ TIỀN
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
Loading...
messenger call