MacOne là đại lý bán lẻ ủy quyền các nhà phân phối chính hãng Apple Việt Nam
Sản phẩm chính hãng Apple mới 100% nguyên seal. Phụ kiện chính hãng gồm: hộp trùng serial, sạc, cable, sách hướng dẫn
MacBook Air 2026 13 inch Apple M5 16GB RAM 1TB SSD – NEW
| Bộ xử lý CPU | Chip Apple M5 với CPU 10 lõi và Neural Engine 16 lõi |
| Bộ nhớ RAM | 16GB |
| Màn hình | Màn hình Liquid Retina 13,6 inch với True Tone |
| Card màn hình | GPU 10 lõi |
| Ổ cứng | 1TB SSD |
| Kích thước | 2.7 pounds (1.24 kg) |
| Camera | Camera 12MP Center Stage |
MacBook Air M5 bản 13 inch 16GB / 1TB là cấu hình dung lượng cao nhất trong nhóm 16GB RAM — giá 41.690.000đ cho máy NEW nguyên seal tại MacOne.vn, chip M5, GPU 10 nhân, thân nhôm 1,24 kg, loa stereo. Hồi tháng 4, đúng cấu hình này còn 33.990.000đ. Tăng 7,7 triệu trong ba tháng — mức tăng lớn nhất của cả dòng 13 inch. Và điều mình muốn nói ngay: khoản 7,7 triệu đó không nằm ở MacOne, cũng không phải ở tỷ giá, mà nằm gần như trọn vẹn trong ổ SSD 1TB của máy. Mình sẽ mổ xẻ chuyện đó ngay dưới đây.
Vì Sao Chính Bản 1TB Tăng Giá Mạnh Nhất Dòng Air?
Ngày 25/06/2026, Apple tăng giá cùng lúc 14 sản phẩm — Mac, iPad, Apple TV, HomePod và Vision Pro (theo MacRumors). Nhưng khác với MacBook Neo tăng phẳng đúng 100 USD cho mọi bản, dòng Air không tăng đều một chút nào. Có cấu hình đội thêm hơn 5 triệu, có cấu hình vọt gần 8 triệu. Và cấu hình 16GB / 1TB này rơi vào nhóm nặng nhất: +7,7 triệu, tương đương +22,7%.
Lý do Apple đưa ra trong thông cáo rất ngắn: "Sự mở rộng nhanh chóng của các trung tâm dữ liệu AI đã tạo ra nhu cầu tăng vọt bất thường với bộ nhớ và lưu trữ. Chúng tôi chưa từng thấy giá linh kiện tăng nhiều và nhanh đến thế" (theo MacRumors). Hãng nói đã che chắn cho khách hàng khỏi mức tăng này nhiều tháng — đến giờ thì không gánh nổi.
Gốc rễ nằm ở đâu? OpenAI, Meta và loạt công ty AI đang gom chip nhớ khối lượng khổng lồ để dựng server (theo Bloomberg). Samsung, SK Hynix và Micron phản ứng bằng cách dồn dây chuyền sang làm HBM — high-bandwidth memory, tức bộ nhớ băng thông siêu cao cho máy chủ AI — thay vì DRAM và NAND cho laptop, điện thoại. Cung cho thiết bị tiêu dùng bị bóp lại, giá bật lên. Tim Cook gọi đợt khan hiếm này là "trận lụt trăm năm có một", nói chưa từng thấy trong hơn 40 năm làm nghề, và tăng giá là không tránh được (theo MacRumors).
Đây là chỗ then chốt để hiểu vì sao bản 1TB đau nhất. Trong hai linh kiện tăng mạnh nhất — RAM và SSD — thì SSD (NAND) mới là biến số tăng dữ dội hơn. Máy càng chứa nhiều NAND, phần đội giá càng lớn theo đúng tỷ lệ. Bằng chứng nằm ngay trong bảng giá của chính dòng Air: bản 16GB / 1TB tăng 7,7 triệu — nhiều hơn cả bản 24GB / 1TB (+7,4 triệu). Nghịch lý đúng không? Bản có RAM cao hơn (24GB) lại tăng ít hơn bản RAM thấp hơn (16GB). Điều đó chỉ có một cách giải thích: cả hai đều 1TB, phần NAND gánh mức tăng tương đương, còn chênh lệch RAM 8GB không đủ để lật ngược. Nói cách khác, thứ kéo giá lên trong đợt này chủ yếu là dung lượng ổ cứng, không phải dung lượng RAM.
Mức Tăng Này Còn Kéo Dài Đến Bao Giờ?
Câu trả lời thành thật: không ai biết chắc, và dấu hiệu không dễ chịu. Micron — một trong ba nhà cung cấp chip nhớ lớn nhất thế giới — dự kiến tình trạng thiếu hụt kéo dài hết năm 2027 (theo MacRumors). Tức còn khoảng một năm rưỡi nữa. Bản thân Apple ám chỉ đợt tăng vừa rồi có thể mới chỉ là khởi đầu.
Với riêng cấu hình nhiều NAND như bản 1TB, điều này càng đáng lưu tâm. Nếu chuỗi cung ứng còn căng, phần dung lượng cao sẽ tiếp tục là phần chịu áp lực giá lớn nhất. Nếu bạn đang chờ giá 1TB hạ về mốc 33,99 triệu của tháng 4 — mình khuyên thật là đừng đặt cược vào kịch bản đó. Nó cần cả thị trường NAND toàn cầu quay lại bình thường, và ngay cả khi điều đó xảy ra, giá bán lẻ tự lùi về mốc cũ là chuyện hoàn toàn khác.
GPU 10 Nhân — Phần Thưởng Ẩn Khi Chọn 1TB
Đây là điểm hay mà ít người để ý, và nó làm dịu phần nào nỗi đau về giá. Trên MacBook Air M5 13 inch, bản 512GB đi kèm GPU 8 nhân. Nhưng khi bạn nâng ổ cứng lên 1TB, Apple tự động mở khóa GPU 10 nhân — thêm 2 nhân đồ họa mà không tính riêng một đồng phí GPU nào. Chọn dung lượng, được kèm luôn card đồ họa mạnh hơn. Nghe như tiểu tiết, nhưng với người làm việc hình ảnh thì đây là khác biệt thật.
Con số cụ thể: trong bài test GFXBench Metal ở độ phân giải 4K — thước đo sức mạnh GPU khi dựng hình — Air M5 bản GPU 10 nhân đạt 70,8 fps, chỉ kém MacBook Pro M5 14 inch khoảng 6% (theo Tinhte.vn). Nghĩa là một chiếc Air mỏng nhẹ 1,24 kg, tản nhiệt thụ động, đã bám sát chiếc Pro có quạt trong tác vụ đồ họa ngắn. Với dựng cảnh Motion, xuất ảnh Lightroom hàng loạt hay chỉnh màu video độ dài vừa phải, 2 nhân GPU dôi ra này là thứ bạn cảm nhận được — không phải con số cho vui.
Thông Số Kỹ Thuật MacBook Air M5 13" 16GB / 1TB
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Chip | Apple M5 |
| CPU | 10 nhân — 4 nhân hiệu năng + 6 nhân tiết kiệm điện |
| GPU | 10 nhân (mở khóa nhờ chọn bản 1TB — bản 512GB chỉ 8 nhân) |
| Neural Engine | 16 nhân — chạy Apple Intelligence trực tiếp trên máy |
| Bộ nhớ thống nhất | 16GB — RAM tích hợp trong chip, không tách rời như RAM thường |
| Lưu trữ | 1TB SSD |
| Touch ID | ✅ Có — tích hợp trên nút nguồn |
| Màn hình | 13,6 inch Liquid Retina, 2560×1664 px, 224 ppi, 500 nits |
| Dải màu | P3 — không gian màu rộng hơn sRGB, dùng nhiều trong dựng phim |
| Tần số quét | 60Hz |
| Bàn phím | Magic Keyboard có đèn nền |
| Trackpad | Force Touch |
| Cổng kết nối | 2× Thunderbolt 4 (40 Gb/s) + MagSafe 3 sạc từ tính + jack tai nghe 3,5mm |
| Màn hình ngoài | Tối đa 2 màn hình ngoài (khi gập máy — chế độ clamshell) |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3 |
| Camera | Center Stage 12MP — tự giữ khuôn mặt vào giữa khung hình |
| Loa | Loa stereo, hỗ trợ Spatial Audio |
| Pin | Tối đa 18h xem video / 15h duyệt web (theo Apple) |
| Tản nhiệt | Thụ động — không quạt, hoàn toàn im lặng |
| Trọng lượng | 1,24 kg |
| Hệ điều hành | macOS Tahoe |
| Màu sắc | Xanh Sky Blue, Bạc, Ánh sao, Xám đen |
Spec theo Apple Support — MacBook Air M5 Tech Specs. Giá tại MacOne.vn cập nhật tháng 7/2026, sau đợt điều chỉnh giá của Apple ngày 25/06/2026.
1TB Cho Ai Và Không Cho Ai — Nhất Là Ở Giá Mới?
Phần cứng không đổi một chi tiết nào so với hồi tháng 4 — chỉ có giá đổi, và đổi mạnh. Nên câu hỏi cũng phải đổi: ở 41,69 triệu, 1TB còn đáng chọn cho ai?
1TB thật sự hợp với một nhóm cụ thể. Nếu bạn chụp ảnh RAW và giữ cả thư viện gốc trên máy, dung lượng 1TB là thứ bạn cần thật chứ không phải mua cho yên tâm. Nếu bạn dựng video và giữ nhiều dự án song song, ổ lớn giúp khỏi phải xóa dọn liên tục. Nếu công việc của bạn chạy Docker, máy ảo hay nhiều bộ SDK nặng, dung lượng cao cùng GPU 10 nhân là combo hợp lý. Và nếu bạn dứt khoát không muốn phụ thuộc iCloud — muốn mọi thứ nằm ngay trong máy, offline hoàn toàn — thì 1TB là câu trả lời thẳng.
Nhưng ở mặt bằng giá mới, mình phải nói sòng phẳng phần ngược lại. Khoảng cách giữa bản 512GB (34,99 triệu) và bản 1TB (41,69 triệu) giờ là gần 6,7 triệu — và đó gần như toàn bộ là tiền NAND, đúng phần linh kiện đắt lên nhất trong cơn khan hiếm. Nếu nhu cầu lưu trữ của bạn chưa chạm trần 512GB, việc chọn 512GB rồi đẩy ảnh và tài liệu ít dùng lên iCloud+ tiết kiệm gần 6,7 triệu, và né đúng phần bị đội giá nặng nhất lúc này. Một lưu ý về phương án SSD Thunderbolt rời: cùng cơn khan NAND đang kéo giá ổ ngoài lên theo, nên đây không còn rẻ rõ rệt như đầu năm — hãy so giá tại thời điểm mua thay vì tin vào tỷ lệ cũ.
Nói gọn lại: 1TB không sai, nhưng ở giá tháng 7/2026, nó chỉ đáng tiền khi bạn dùng thật phần dung lượng đó. Mua 1TB "cho chắc" trong khi 512GB đã dư — là bạn đang trả giá đỉnh cho phần NAND đắt nhất đúng lúc nó đắt nhất.
So Sánh Nhanh Các Cấu Hình 13 Inch
Toàn bộ dải cấu hình 13 inch ở giá tháng 7/2026, để bạn thấy khoản chênh mua được gì:
| Cấu hình (NEW) | Giá 7/2026 | GPU | Khác biệt chính |
|---|---|---|---|
| 16GB / 512GB | 34.990.000đ | 8 nhân | Bản khởi điểm — nhẹ đòn NAND nhất |
| 16GB / 1TB | 41.690.000đ | 10 nhân | Mở khóa GPU 10 nhân; gánh mức tăng lớn nhất dòng |
| 24GB / 512GB | 39.690.000đ | 10 nhân | Ưu tiên RAM thay vì dung lượng — hợp đa nhiệm nặng |
| 24GB / 1TB | 46.690.000đ | 10 nhân | Vừa RAM cao vừa 1TB — dựng nội dung chuyên |
| 32GB / 1TB | 49.990.000đ | 10 nhân | Đỉnh cấu hình 13 inch — RAM tối đa 32GB |
Một chi tiết trong bảng đáng dừng lại: bản 24GB / 512GB (39,69 triệu) rẻ hơn bản 16GB / 1TB (41,69 triệu) đúng 2 triệu, mà vẫn có GPU 10 nhân. Nếu bạn cần đa nhiệm nặng hơn là cần dung lượng lớn, đó là cách đảo ngân sách: bỏ bớt NAND đắt đỏ, đổi lấy 8GB RAM và giữ nguyên GPU 10 nhân. Ngược lại, chỉ có bản 1TB mới cho bạn dung lượng gốc lớn ngay trong máy mà không cần iCloud hay ổ ngoài.
Câu Hỏi Thường Gặp
Vì sao bản 1TB tăng giá mạnh nhất dòng Air?
Vì SSD (NAND) là linh kiện tăng giá dữ dội nhất trong cơn khan bộ nhớ do AI (theo Bloomberg), và bản 1TB chứa nhiều NAND nhất nên gánh phần đội giá lớn nhất theo tỷ lệ. Cụ thể, bản 13 inch 16GB / 1TB tăng 7,7 triệu (+22,7%) — nhiều hơn cả bản 24GB / 1TB (+7,4 triệu), dù bản kia có RAM cao hơn. Điều đó cho thấy dung lượng ổ cứng, chứ không phải dung lượng RAM, mới là thứ kéo giá lên mạnh nhất đợt này.
Bản 1TB có GPU mạnh hơn bản 512GB không?
Có, và đây là điểm nhiều người bỏ lỡ. Trên 13 inch, chọn 1TB tự động nâng GPU từ 8 nhân lên 10 nhân mà không tính thêm phí GPU. Trong bài test GFXBench Metal 4K, bản GPU 10 nhân đạt 70,8 fps, chỉ kém MacBook Pro M5 14 inch khoảng 6% (theo Tinhte.vn). Với dựng hình, xuất ảnh và chỉnh video, 2 nhân đồ họa dôi ra tạo khác biệt cảm nhận được.
Bản 1TB có edit video được không?
Được, với phần lớn nhu cầu. Media Engine trong chip M5 giải mã và mã hóa phần cứng các định dạng H.264, HEVC và ProRes — nghĩa là dựng và xuất các định dạng này chạy mượt ngay trên Air, không ép CPU. GPU 10 nhân cùng 1TB dung lượng gốc là combo tốt cho biên tập ở độ dài và độ phân giải vừa phải. Chỉ khi bạn làm 8K nặng hoặc dựng ProRes RAW dòng chảy công việc liên tục, mình mới khuyên nhìn sang MacBook Pro có tản nhiệt chủ động và Media Engine mạnh hơn.
Bản này xuất được mấy màn hình ngoài?
Tối đa 2 màn hình ngoài khi gập máy lại — chế độ clamshell, tức đóng nắp và dùng máy như một chiếc "thùng" nối màn rời. Đây là nâng cấp thực tế so với MacBook Neo vốn chỉ xuất được 1 màn hình ngoài. Với người làm việc nhiều cửa sổ, 2 màn hình là khác biệt đáng kể mỗi ngày.
Giá bản 1TB có giảm lại không?
Khó trong ngắn hạn. Micron dự kiến thiếu hụt chip nhớ kéo dài hết năm 2027 (theo MacRumors), và cấu hình nhiều NAND như bản 1TB chính là nhóm chịu áp lực giá lâu nhất. Nếu cần máy trong năm nay, chờ giá về mốc 33,99 triệu của tháng 4 không phải chiến lược mình khuyên. Muốn tiết kiệm ngay, cân nhắc bản 512GB + iCloud là hướng thực tế hơn.
Mua bản 1TB trả góp thế nào?
MacOne.vn hỗ trợ trả góp 0% cho MacBook Air M5 — bạn có thể liên hệ trực tiếp để được tư vấn kỳ hạn phù hợp. Thu đổi máy cũ cũng là cách giảm chi phí nâng cấp nếu bạn đang dùng đời máy trước, và đáng cân nhắc hơn hẳn ở mặt bằng giá hiện tại.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
