MacOne là đại lý bán lẻ ủy quyền các nhà phân phối chính hãng Apple Việt Nam
Sản phẩm chính hãng Apple mới 100% nguyên seal. Phụ kiện chính hãng gồm: hộp trùng serial, sạc, cable, sách hướng dẫn
MacBook Air 2026 13 inch Apple M5 24GB RAM 1TB SSD – NEW
| Bộ xử lý CPU | Chip Apple M5 với CPU 10 lõi và Neural Engine 16 lõi |
| Bộ nhớ RAM | 24GB |
| Màn hình | Màn hình Liquid Retina 13,6 inch với True Tone |
| Card màn hình | GPU 10 lõi |
| Ổ cứng | 1TB SSD |
| Kích thước | 2.7 pounds (1.24 kg) |
| Camera | Camera 12MP Center Stage |
MacBook Air M5 bản 13 inch 24GB / 1TB từng được coi là điểm ngọt của cả dòng 13 inch — nhiều RAM, nhiều dung lượng, GPU 10 nhân, tất cả gói trong thân nhôm 1,24 kg. Giá hiện tại là 46.690.000đ cho máy NEW nguyên seal tại MacOne.vn. Hồi tháng 4, đúng cấu hình này còn 39.290.000đ. Tăng 7,4 triệu chỉ sau một quý — và mình nói luôn cho rõ: khoản chênh đó không sinh ra ở MacOne, cũng chẳng phải chuyện tỷ giá. Nó nằm trong hai con chip mà chiếc máy này chứa nhiều hơn bất kỳ bản 13 inch nào khác ngoài bản đầu bảng.
Vì Sao Cấu Hình Này Tăng 7,4 Triệu Chỉ Sau Một Quý?
Mốc thời gian rất cụ thể: ngày 25/06/2026, Apple đồng loạt nâng giá 14 sản phẩm — trải từ Mac, iPad sang Apple TV, HomePod và Vision Pro, biên độ từ 30 USD đến 1.300 USD (theo MacRumors). Dòng Air không nằm ngoài, và cũng không tăng đều tay: mỗi cấu hình lãnh một mức khác nhau, tùy vào lượng bộ nhớ nó mang trong người. Bản 24GB / 1TB lãnh 7,4 triệu, tức +18,8%.
Apple giải thích trong thông cáo bằng đúng vài dòng: "Sự mở rộng nhanh chóng của các trung tâm dữ liệu AI đã tạo ra nhu cầu tăng vọt bất thường với bộ nhớ và lưu trữ. Chúng tôi chưa từng thấy giá linh kiện tăng nhiều và nhanh đến thế" (theo MacRumors). Hãng nói thêm rằng đã tự gánh phần chi phí đó cho khách hàng suốt nhiều tháng, và giờ thì hết sức gánh.
Chuyện phía sau thì dài hơn thế. OpenAI, Meta cùng loạt công ty AI đang vét chip nhớ với khối lượng chưa từng có để dựng hạ tầng máy chủ (theo Bloomberg). Ba nhà sản xuất lớn — Samsung, SK Hynix, Micron — thấy biên lợi nhuận ở đó cao hơn hẳn nên chuyển dây chuyền sang làm HBM, high-bandwidth memory, tức bộ nhớ băng thông siêu cao chỉ phục vụ máy chủ AI. Phần công suất còn lại dành cho DRAM và NAND của laptop, điện thoại vì thế co lại. Cung hẹp, cầu giữ nguyên, giá bật lên — không có gì bí ẩn. Tim Cook gọi đợt khan hiếm này là "trận lụt trăm năm có một", nói hơn 40 năm trong nghề ông chưa gặp lần nào tương tự, và việc tăng giá là không thể né (theo MacRumors).
Bây giờ tới phần liên quan trực tiếp đến chiếc máy trong bài. Hai linh kiện đắt lên dữ dội nhất trong cơn khan này là RAM và SSD. Phần lớn cấu hình chỉ dính một trong hai: bản 16GB / 1TB nặng về NAND, bản 24GB / 512GB nặng về DRAM. Riêng bản 24GB / 1TB gộp cả hai — RAM cao hơn mức tiêu chuẩn và ổ 1TB — nên nó đứng ở nhóm chịu đòn gần nặng nhất dòng 13 inch, chỉ sau chính bản 32GB / 1TB đầu bảng. Cùng một cơn bão linh kiện, chiếc máy nào ôm nhiều bộ nhớ hơn thì đội giá nhiều hơn. Cấu hình này ôm nhiều gần nhất.
Mức Giá Này Còn Đi Lên Nữa Không, Và Kéo Dài Bao Lâu?
Mình không đoán mò, nên chỉ đưa dữ kiện. Micron — một trong ba nhà cung cấp chip nhớ lớn nhất hành tinh — dự kiến tình trạng thiếu hụt còn kéo dài hết năm 2027 (theo MacRumors). Tính từ bây giờ là khoảng một năm rưỡi. Apple thì ám chỉ đợt điều chỉnh tháng 6 chưa chắc đã là đợt cuối.
Áp lực này đè lên cấu hình 24GB / 1TB nặng hơn mặt bằng chung, đơn giản vì nó phơi ra cả hai mặt: DRAM và NAND cùng lúc. Nếu chuỗi cung ứng còn căng thêm một chu kỳ nữa, đây là nhóm cảm nhận trước tiên. Còn kịch bản ngược — giá lùi về 39,29 triệu như tháng 4 — cần hai điều xảy ra liên tiếp: thị trường bộ nhớ toàn cầu hạ nhiệt, rồi giá bán lẻ chịu đi xuống theo. Điều thứ hai lịch sử ít khi tự động nối tiếp điều thứ nhất. Nếu bạn cần máy trong năm nay, mình không khuyên đặt cược vào đó.
24GB RAM — Vẫn Là "Điểm Ngọt" Của Air M5 Ở Giá Mới?
Trước hết là phần được, và nó thật. Chọn 24GB trên bản 13 inch đồng nghĩa máy đi kèm GPU 10 nhân thay vì 8 nhân của bản khởi điểm — Apple gộp sẵn, không tính phí GPU riêng. Băng thông bộ nhớ 153 GB/s giữ nguyên, nhưng có thêm 8GB để thở thì cách máy xử lý đa nhiệm nặng khác hẳn.
Chỗ 24GB tách khỏi 16GB rõ nhất là chạy AI cục bộ. Nếu bạn dùng LM Studio hay Ollama để chạy Llama 3 ngay trên máy — mô hình ngôn ngữ nằm trong ổ cứng, không gọi lên server nào — thì toàn bộ mô hình phải nạp vừa vào bộ nhớ thống nhất. Với 16GB, bạn nạp được mô hình cỡ vừa nhưng gần như hết chỗ cho thứ khác, và hệ điều hành bắt đầu đẩy dữ liệu ra ổ cứng. Với 24GB, mô hình cỡ đó nằm gọn mà vẫn còn dư cho trình duyệt, editor, vài container. Time to First Token — độ trễ từ lúc bạn gõ Enter tới lúc chữ đầu tiên hiện ra — vì thế ngắn hơn, và ngắn ổn định chứ không phải lúc nhanh lúc khựng.
Có một hệ quả ít được nhắc: 24GB kéo dài tuổi thọ ổ SSD. Khi RAM đầy, macOS dùng Swap — mượn tạm ổ cứng làm bộ nhớ phụ — và mỗi lần swap là một lượt ghi lên NAND. Chip NAND có số lần ghi hữu hạn. Máy càng ít swap, ổ càng lâu chai. Trên một chiếc máy mà bạn không thể thay ổ, đây không phải chi tiết vặt.
Giờ tới phần mình phải nói sòng phẳng. Ở 39,29 triệu hồi tháng 4, cấu hình này gần như không có đối thủ nội bộ — nó là bản 24GB duy nhất, mặc định kèm 1TB, và bạn không phải cân nhắc gì nhiều. Ở 46,69 triệu, bối cảnh đã khác: nó bị ép từ hai phía. Phía trên, bản 32GB / 1TB đứng ở 49,99 triệu — chênh 3,3 triệu cho thêm 8GB RAM và danh hiệu đỉnh dòng. Phía dưới, bản 24GB / 512GB xuất hiện ở 39,69 triệu — rẻ hơn 7 triệu, cùng 24GB, cùng GPU 10 nhân, chỉ khác dung lượng ổ. Nói cách khác, mọi thứ khiến cấu hình này hấp dẫn về RAM thì bản 24/512 cũng có, với giá thấp hơn 7 triệu.
Vậy điểm ngọt còn nguyên không? Mình nghĩ nó dịch chỗ. 24GB vẫn là mức RAM ngọt nhất của dòng Air — nhận định đó không đổi. Nhưng "24GB + 1TB" thì không còn tự động là gói ngọt nhất nữa, vì phần 1TB giờ tốn đúng 7 triệu tiền NAND đang ở đỉnh giá. Cấu hình này ngọt khi bạn cần cả hai thứ đó thật. Nếu bạn cần 24GB mà chưa chạm trần 512GB, phần ngọt nằm ở bản rẻ hơn.
Thông Số Kỹ Thuật MacBook Air M5 13 Inch 24GB/1TB
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Chip | Apple M5 |
| CPU | 10 nhân — 4 nhân hiệu năng + 6 nhân tiết kiệm điện |
| GPU | 10 nhân — đi kèm mặc định khi chọn 24GB RAM |
| Neural Engine | 16 nhân — chạy Apple Intelligence trực tiếp trên máy |
| Bộ nhớ thống nhất | 24GB — RAM tích hợp trong chip, không tách rời như RAM thường |
| Băng thông bộ nhớ | 153 GB/s |
| Lưu trữ | 1TB SSD |
| Touch ID | ✅ Có — tích hợp trên nút nguồn |
| Màn hình | 13,6 inch Liquid Retina, 2560×1664 px, 224 ppi, 500 nits |
| Dải màu | P3 — không gian màu rộng hơn sRGB, dùng nhiều trong dựng phim |
| Tần số quét | 60Hz |
| Bàn phím | Magic Keyboard có đèn nền |
| Trackpad | Force Touch |
| Cổng kết nối | 2× Thunderbolt 4 (40 Gb/s) + MagSafe 3 sạc từ tính + jack tai nghe 3,5mm |
| Màn hình ngoài | Tối đa 2 màn hình ngoài (khi gập máy — chế độ clamshell) |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3 |
| Camera | Center Stage 12MP — tự giữ khuôn mặt vào giữa khung hình |
| Loa | Loa stereo, hỗ trợ Spatial Audio |
| Pin | 53,8 Wh — tối đa 18h xem video / 15h duyệt web (theo Apple) |
| Sạc nhanh | 50% trong 30 phút với củ sạc 70W (theo Apple) |
| Tản nhiệt | Thụ động — không quạt, hoàn toàn im lặng |
| Trọng lượng | 1,24 kg |
| Hệ điều hành | macOS Tahoe |
| Màu sắc | Xanh Sky Blue, Bạc, Ánh sao, Xám đen |
Spec theo Apple Support — MacBook Air M5 Tech Specs. Giá tại MacOne.vn cập nhật tháng 7/2026, sau đợt điều chỉnh giá của Apple ngày 25/06/2026.
Ai Nên Chọn Cấu Hình Này?
Cấu hình này hợp với người mà cả 24GB lẫn 1TB đều là nhu cầu có thật, không phải mua cho yên tâm.
Nhóm đầu tiên là lập trình viên. Chạy vài container Docker, một máy ảo, IDE nặng cùng chuỗi tab tài liệu — đó là lúc 16GB bắt đầu swap còn 24GB thì chưa. Cộng thêm phần dung lượng: các bộ SDK, image Docker và thư viện phụ thuộc ngốn chỗ nhanh hơn người ta tưởng, và 1TB đủ để bạn không phải dọn ổ mỗi tháng. Nếu bạn còn chạy mô hình ngôn ngữ cục bộ để hỗ trợ viết code, 24GB là ngưỡng khiến việc đó dễ chịu thay vì gượng ép.
Nhóm thứ hai là người làm nội dung. Dựng video độ dài vừa, xuất ảnh RAW hàng loạt, giữ nhiều dự án mở song song — GPU 10 nhân lo phần dựng hình, 24GB lo phần giữ mọi thứ cùng lúc trong bộ nhớ, 1TB lo phần chứa file gốc ngay trên máy thay vì cắm ổ ngoài. Ba thứ đó chỉ có giá trị khi đi cùng nhau, và đây là bản có đủ cả ba.
Nhóm thứ ba là người làm dữ liệu. Nạp bộ dữ liệu lớn vào bộ nhớ, chạy notebook, thử mô hình cục bộ trước khi đẩy lên cloud — công việc này ăn RAM theo cách rất thẳng: đủ thì chạy, thiếu thì tràn ra ổ và chậm gấp nhiều lần.
Điểm chung của cả ba nhóm là gì? Họ cần một cỗ máy chuyên nghiệp nhưng không muốn vác theo cỗ máy chuyên nghiệp. Đây là chỗ chiếc Air ăn tiền: 1,24 kg, không quạt nên im tuyệt đối, pin 53,8 Wh cho tối đa 18 giờ xem video (theo Apple), sạc 50% trong 30 phút với củ 70W (theo Apple). Bạn mang cấu hình 24GB / 1TB vào quán cà phê hay lên máy bay mà không nghĩ tới ổ cắm, và máy không kêu một tiếng nào. Đó là thứ mà một chiếc laptop mạnh tương đương có quạt không cho bạn được.
Còn ai không nên chọn? Người mua 1TB vì thấy con số đẹp trong khi thư viện file thực tế mới hơn 300GB. Ở tháng 7/2026, phần 1TB đó tốn 7 triệu — bằng đúng khoản chênh với bản 24/512.
So Sánh Nhanh Các Cấu Hình 13 Inch
Toàn bộ dải 13 inch ở giá tháng 7/2026, để bạn thấy mỗi khoản chênh đổi được gì:
| Cấu hình (NEW) | RAM | GPU | Giá 7/2026 | Khác biệt chính |
|---|---|---|---|---|
| 16GB / 512GB | 16GB | 8 nhân | 34.990.000đ | Bản khởi điểm — ít bộ nhớ nhất nên nhẹ đòn tăng giá nhất |
| 16GB / 1TB | 16GB | 10 nhân | 41.690.000đ | Đổi tiền lấy dung lượng — RAM vẫn ở mức tiêu chuẩn |
| 24GB / 512GB | 24GB | 10 nhân | 39.690.000đ | Cùng RAM, cùng GPU với bản dưới đây — rẻ hơn 7 triệu |
| 24GB / 1TB | 24GB | 10 nhân | 46.690.000đ | Gộp cả RAM cao lẫn 1TB — cấu hình cao thứ hai của dòng |
| 32GB / 1TB | 32GB | 10 nhân | 49.990.000đ | Đỉnh dòng 13 inch — RAM tối đa mới của Air |
Hai con số trong bảng này đáng dừng lại. Thứ nhất: bản 24/1TB (46,69 triệu) đắt hơn bản 24/512 (39,69 triệu) đúng 7 triệu, mà khác biệt duy nhất là 512GB dung lượng. Thứ hai: chỉ cần thêm 3,3 triệu nữa là bạn chạm bản 32GB / 1TB — tức khoảng chênh để lên đỉnh dòng nhỏ hơn nhiều so với khoảng chênh bạn vừa trả để rời khỏi bản 512GB. Cấu hình này đang nằm giữa hai lực kéo đó, và biết mình đứng ở đâu trên bảng là cách chọn tỉnh táo nhất lúc này.
Câu Hỏi Thường Gặp
Vì sao MacBook Air M5 13 inch 24GB/1TB tăng giá 7,4 triệu?
Ngày 25/06/2026 Apple nâng giá 14 sản phẩm, biên độ 30–1.300 USD (theo MacRumors), nguyên nhân là cơn khan chip nhớ do các trung tâm dữ liệu AI vét sạch DRAM và NAND, khiến nhà sản xuất dồn dây chuyền sang bộ nhớ máy chủ thay vì bộ nhớ tiêu dùng (theo Bloomberg). RAM và SSD là hai linh kiện đắt lên mạnh nhất — và cấu hình 24GB / 1TB chứa nhiều cả hai, nên gánh mức tăng gần cao nhất dòng 13 inch: từ 39,29 lên 46,69 triệu, tức +18,8%. Tim Cook gọi đợt khan hiếm này là "trận lụt trăm năm có một" và nói tăng giá là không tránh được (theo MacRumors).
24GB RAM có chạy AI cục bộ được không?
Được, và đây là lý do chính để chọn 24GB thay vì 16GB. Với LM Studio hoặc Ollama chạy Llama 3 ngay trên máy, toàn bộ mô hình phải nằm vừa trong bộ nhớ thống nhất. 24GB cho phép bạn nạp mô hình cỡ vừa mà vẫn còn chỗ trống cho trình duyệt, editor và các tiến trình khác — nghĩa là Time to First Token, tức độ trễ tới chữ đầu tiên mô hình trả về, ngắn hơn và ổn định hơn so với 16GB vốn phải mượn ổ cứng làm bộ nhớ phụ. Neural Engine 16 nhân trong chip M5 lo phần Apple Intelligence, còn mô hình bên thứ ba thì ăn thẳng vào RAM.
Nên chọn 24GB/1TB hay 32GB/1TB?
Chênh lệch là 3,3 triệu (46,69 so với 49,99 triệu), đổi lấy đúng 8GB RAM — dung lượng, GPU, màn hình, pin giống hệt nhau. Nếu công việc của bạn là chạy nhiều container cùng lúc, nạp bộ dữ liệu lớn hoặc chạy mô hình ngôn ngữ cục bộ cỡ lớn hơn, 8GB dôi ra là khoảng đệm thật và 3,3 triệu là mức chênh không lớn so với tổng chi. Nếu bạn dựng video, xử lý ảnh hay lập trình ứng dụng thông thường, 24GB đã dư cho phần lớn tình huống và 3,3 triệu đó nên để dành. Điểm cần nhớ: RAM không nâng cấp được sau khi mua, nên hãy chọn theo nhu cầu của ba năm tới chứ không phải tháng tới.
Có 24GB/1TB rồi thì cần lên MacBook Pro không?
Phụ thuộc bạn thiếu gì. Về sức mạnh thô cho tác vụ ngắn, cấu hình này bám khá sát. Cái Air không có là tản nhiệt chủ động — không quạt nghĩa là chạy render nặng liên tục nhiều chục phút, máy sẽ hạ xung để giữ nhiệt, còn Pro thì giữ được hiệu năng đều. Cái Air cũng không có: màn ProMotion 120Hz thay vì 60Hz, cổng HDMI, và khe thẻ SD. Nếu bạn đổ thẻ máy ảnh mỗi ngày, cắm màn hình rời qua HDMI liên tục, hoặc dựng dự án dài chạy hàng giờ — Pro giải quyết đúng những chỗ đó. Nếu công việc của bạn là các phiên làm việc vừa phải và bạn di chuyển nhiều, 1,24 kg im lặng của Air là thứ Pro không đổi lại được.
Giá cấu hình này có giảm lại không?
Khó trong ngắn hạn. Micron dự kiến thiếu hụt chip nhớ kéo dài hết năm 2027 (theo MacRumors), và Apple ám chỉ đợt tăng vừa rồi có thể chưa phải cuối cùng. Cấu hình gộp cả RAM cao lẫn 1TB như bản này nằm đúng nhóm chịu áp lực giá lâu nhất. Nếu bạn cần máy trong năm nay, chờ giá về mốc 39,29 triệu của tháng 4 không phải chiến lược mình khuyên. Muốn giảm chi ngay, bản 24GB / 512GB ở 39,69 triệu giữ nguyên RAM và GPU 10 nhân — đó là hướng thực tế hơn nhiều so với chờ đợi.
Mua trả góp cấu hình này thế nào?
MacOne.vn hỗ trợ trả góp 0% cho MacBook Air M5 — bạn có thể liên hệ trực tiếp để được tư vấn kỳ hạn phù hợp. Thu đổi máy cũ cũng là cách kéo chi phí xuống nếu bạn đang dùng đời máy trước, và ở mặt bằng giá tháng 7/2026 thì đáng cân nhắc hơn hẳn so với trước đợt tăng.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
