MacOne là đại lý bán lẻ ủy quyền các nhà phân phối chính hãng Apple Việt Nam
Sản phẩm chính hãng mới 100% nguyên seal. Phụ kiện chính hãng gồm: hộp trùng serial, sạc, cable, sách hướng dẫn
MacBook Pro 2025 14 inch Apple M5 10-Core CPU 10-Core GPU 16GB RAM 512GB SSD – NEW
| Bộ xử lý CPU | Chip Apple M5 với CPU 10 lõi, Neural Engine 16 lõi |
| Bộ nhớ RAM | 16GB |
| Màn hình | Màn hình Liquid Retina XDR 14 inch, độ phân giải 3024x1964 |
| Card màn hình | GPU 10 lõi |
| Ổ cứng | 512GB SSD |
| Kích thước | Cao: 1,55 cm; Rộng: 31,26 cm; Dài: 22,12 cm. Nặng: 1,55 kg |
| Camera | Camera FaceTime HD 1080p |
MacBook Pro 14" M5 bản 16GB / 512GB đang có giá 48.990.000đ cho máy NEW nguyên seal tại MacOne.vn — chip M5, GPU 10 nhân, màn Liquid Retina XDR, ba cổng Thunderbolt 5. Đây là SKU mới xuất hiện trong bảng giá tháng 7/2026: trước đợt điều chỉnh, tier 512GB chỉ có hàng Openbox và Like New, không có bản nguyên seal. Nên mình không có giá cũ để đặt cạnh, và cũng sẽ không gán cho nó một mức tăng phần trăm nào cả. Thứ mình có, và thứ bạn cần biết trước khi xuống tiền, là vị trí của nó trong bảng giá hiện tại. Vị trí đó khó chịu hơn bạn tưởng — và mình sẽ nói thẳng thay vì vòng vo.
Không Có Giá Cũ Để So — Vậy Con Số 48,99 Triệu Này Từ Đâu Ra?
Ngày 25/06/2026, Apple điều chỉnh giá đồng loạt 14 sản phẩm — Mac, iPad, Apple TV, HomePod, Vision Pro — biên độ từ 30 đến 1.300 USD (theo MacRumors). Dòng MacBook Pro 14 inch nằm trong danh sách đó. Bảng giá tháng 7 mà bạn đang xem là bảng đã đi qua đợt điều chỉnh ấy, và cấu hình 16GB/512GB nguyên seal chỉ được mở bán ở tier NEW từ đợt này. Không có phiên bản tháng 4 của chính nó để đặt lên bàn cân, nên mọi con số "tăng bao nhiêu phần trăm" mà ai đó gắn cho SKU này đều là suy diễn. Mình bỏ luôn phần đó.
Bối cảnh thì có thật. Apple giải thích ngắn gọn: "Sự mở rộng nhanh chóng của các trung tâm dữ liệu AI đã tạo ra nhu cầu tăng vọt bất thường với bộ nhớ và lưu trữ. Chúng tôi chưa từng thấy giá linh kiện tăng nhiều và nhanh đến thế" (theo MacRumors). Đằng sau câu đó là một cuộc giành giật linh kiện: OpenAI, Meta và các công ty AI khác đang gom DRAM cùng NAND ở quy mô lớn để dựng máy chủ (theo Bloomberg). Samsung, SK Hynix, Micron đáp lại bằng cách chuyển dây chuyền sang làm HBM — high-bandwidth memory, tức bộ nhớ băng thông siêu cao chuyên cho server AI — thay vì DRAM và NAND cho laptop. Cung cho thiết bị tiêu dùng hụt đi, giá bật lên. Tim Cook gọi đợt này là "trận lụt trăm năm có một", chưa từng gặp trong hơn 40 năm làm nghề (theo MacRumors, 17/06/2026).
Nhưng đây mới là điều đáng chú ý với riêng dòng Pro, và nó liên quan trực tiếp đến chuyện bạn có nên mua bản 512GB hay không. Cú đánh của đợt tăng giá này rơi xuống bậc RAM, không rơi xuống bậc SSD. Bảng giá tự nó chứng minh: tất cả các bản 16GB — dù ổ 512GB hay 1TB — đều tăng trong khoảng 13,0% đến 15,0%. Bước lên 24GB, mức tăng là 17,0%. Lên 32GB, 16,7%. Còn nếu bạn thử soi theo dung lượng ổ thì sao? Bản 16GB/512GB Like New tăng 15,0%, bản 16GB/1TB Openbox tăng 14,1% — ổ to gấp đôi mà tăng ít hơn. SSD đơn giản không phải biến số quyết định ở dòng này.
Hệ quả rất cụ thể cho SKU bạn đang đọc: nó nằm ở bậc RAM thấp nhất, nên nó tránh được phần nặng nhất của đợt điều chỉnh. Cái nó không tránh được lại là chuyện khác — cái giá 48,99 triệu ấy đang đứng ở một chỗ rất chông chênh trong chính bảng giá của nó.
390 Nghìn Đắt Hơn Bản 1TB Openbox — Mình Phải Nói Thẳng Chuyện Này
Đây là phần mà một bài bán hàng sẽ lướt qua. Mình thì không.
Ba cấu hình 16GB trong bảng tháng 7/2026 xếp cạnh nhau như sau: 16GB/1TB Openbox giá 48.600.000đ, 16GB/512GB NEW — bản này — giá 48.990.000đ, và 16GB/1TB NEW giá 49.690.000đ. Đọc lại lần nữa đi. Bản bạn đang xem đắt hơn bản Openbox 1TB đúng 390 nghìn, dù ổ chỉ bằng một nửa. Và nó chỉ rẻ hơn bản 1TB nguyên seal đúng 700 nghìn.
Nghĩa là ở hai đầu, nó đều bị kẹp. Muốn tiết kiệm? Bản Openbox rẻ hơn mà ổ gấp đôi. Muốn nguyên seal? Thêm 700 nghìn — chưa tới 1,5% giá máy — là có ổ gấp đôi, cũng nguyên seal. Vậy khoảng trống nào còn lại cho bản 512GB NEW?
Có, nhưng hẹp: đúng một nhóm. Đó là người bắt buộc phải có máy seal nguyên — không chấp nhận chiếc hộp đã mở, vì lý do cá nhân hay vì máy đứng tên công ty cần chứng từ sạch — và đồng thời chắc chắn 512GB là đủ cho mình trong nhiều năm tới. Cả hai điều kiện phải cùng đúng. Thiếu điều kiện thứ nhất, bản Openbox 1TB tốt hơn ở cả giá lẫn dung lượng. Thiếu điều kiện thứ hai, thêm 700 nghìn là xong chuyện.
Mình cũng cần sòng phẳng về bản chất con số 700 nghìn đó. Đây là giá bán lẻ ở bảng tháng 7 này, không phải giá linh kiện của Apple, và nó không nhất quán giữa các tier — cùng bậc 512GB lên 1TB nhưng ở nhóm 32GB RAM, bạn phải trả 7,3 triệu (từ 57.690.000đ lên 64.990.000đ). Chênh hơn mười lần cho cùng lượng NAND. Nhiều khả năng đây là mức ưu đãi cho một SKU đang chạy. Mình không có nguồn nào nói NAND đã rẻ đi — toàn bộ dữ liệu ngành đang nói ngược lại. Nên đừng đọc con số 700k thành "ổ cứng hạ giá". Hãy đọc đúng như nó là: một khoảng chênh hẹp bất thường, đang tồn tại, ở bảng giá này, lúc này. Và khi nó còn tồn tại, nó khiến bản 512GB NEW rất khó bảo vệ.
512GB Là Quyết Định Cho 4–5 Năm, Không Phải Cho Hôm Nay
Nếu bạn vẫn nghiêng về 512GB, đây là chỗ mình muốn bạn dừng lâu hơn một chút.
SSD trên máy dùng chip M5 được hàn thẳng vào bo mạch — không phải khe cắm, không tháo rời, không thay thế như máy tính truyền thống (theo iFixit). Nghe như một chi tiết kỹ thuật nhỏ, nhưng nó đổi hẳn tính chất của lựa chọn. Trên một chiếc laptop thường, mua 512GB rồi hai năm sau thấy chật thì bạn mở nắp, thay ổ 2TB, hết chuyện. Trên chiếc máy này, dung lượng bạn chọn lúc mua là dung lượng bạn sống cùng cho tới ngày bán máy — thường là 4 đến 5 năm.
512GB nghe rộng rãi vào ngày đầu. macOS Tahoe cùng bộ ứng dụng cơ bản đã chiếm một phần, và phần còn lại co nhanh hơn bạn nghĩ nếu bạn quay video, chứa thư viện ảnh RAW, hay giữ vài môi trường lập trình song song. Máy này có Media Engine xử lý ProRes — định dạng video chuyên nghiệp mà Apple hỗ trợ giải mã bằng phần cứng — và ProRes ăn dung lượng theo đơn vị chục GB mỗi dự án. Mua một chiếc MacBook Pro làm được việc đó rồi tự chặn mình ở 512GB là một sự lệch pha.
Vậy 512GB hợp với ai? Người làm văn phòng, viết lách, lập trình web với vài repo, thiết kế trên Figma — và có thói quen đẩy dữ liệu lên iCloud hoặc ổ ngoài. Nếu đó đúng là bạn, và bạn nhìn lại máy hiện tại thấy mình chưa từng vượt quá 300GB trong ba năm qua, thì 512GB là đủ. Đó là câu trả lời hợp lệ — chỉ là nó ít phổ biến hơn nhiều so với số người tự nhủ "512GB chắc đủ" mà chưa từng kiểm tra.
Ở Giá Này, 16GB RAM Còn Đủ Cho Ai?
Phần cứng bản này không kém các bản đắt hơn ở những chỗ quan trọng: vẫn chip M5 với CPU 10 nhân và GPU 10 nhân, vẫn màn Liquid Retina XDR 120Hz, vẫn ba cổng Thunderbolt 5. Bậc RAM 16GB cũng không yếu như con số gợi ý — macOS dùng bộ nhớ thống nhất, tức RAM và VRAM chung một khối thay vì tách rời như trên máy Windows. Làm văn phòng, lập trình web, phát triển iOS với project Xcode cỡ vừa, thiết kế Figma, chỉnh ảnh Lightroom: 16GB chạy tốt trong 3–4 năm tới. Nút thắt chỉ xuất hiện nếu bạn chạy mô hình AI cục bộ — một model Llama 3 8B ở chế độ 4-bit đã ngốn khoảng 8GB chỉ để nạp — hoặc thường mở từ 5 container Docker trở lên cùng lúc. Nhóm đó nên nhìn thẳng lên bản 24GB/1TB, dù nó đắt hơn 8,7 triệu.
Con số ấy — 8 triệu cho 8GB RAM, tính từ bản 16GB/1TB lên 24GB/1TB — là điều mình muốn bạn nhớ khi rời bài này. Đợt giá này, cắt RAM mới ra tiền; cắt SSD gần như không ra tiền. Ai mang nếp nghĩ cũ "lấy bản 512GB cho tiết kiệm" vào dòng Pro là đang tiết kiệm nhầm chỗ.
Thông Số Kỹ Thuật MacBook Pro 14" M5 16GB / 512GB
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| Chip | Apple M5 |
| CPU | 10 nhân — 4 Super Core (tối đa 4,6 GHz) + 6 Efficiency Core |
| GPU | 10 nhân — có hardware ray tracing, tức dò tia bằng phần cứng cho dựng hình và game |
| Neural Engine | 16 nhân — chạy Apple Intelligence trực tiếp trên máy |
| Bộ nhớ thống nhất | 16GB LPDDR5X — RAM tích hợp trong chip, không tách rời như RAM thường; băng thông 153 GB/s |
| Lưu trữ | 512GB SSD (PCIe Gen 5, tối đa 14,5 GB/s) |
| Màn hình | 14,2" Liquid Retina XDR, 3024×1964 px, 254 ppi, ProMotion 120Hz |
| Độ sáng | 1.000 nits SDR / 1.600 nits HDR peak, tương phản 1.000.000:1 |
| Màu sắc | DCI-P3 — không gian màu rộng hơn sRGB, dùng nhiều trong dựng phim; True Tone |
| Cổng kết nối | 3× Thunderbolt 5 (80 Gbps) + HDMI 2.1 + SDXC + MagSafe 3 + 3,5mm |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 (chip N1 của Apple) |
| Camera | 12MP Center Stage — tự giữ khuôn mặt vào giữa khung hình; có Desk View |
| Loa / Mic | 6 loa Spatial Audio, microphone 3-mic khử ồn |
| Pin | 73 Wh — tối đa 24h xem video (theo Apple), thực tế ~10,5h dùng hỗn hợp |
| Sạc nhanh | 50% trong 30 phút với củ 96W trở lên |
| Màn hình ngoài | Tối đa 2 màn hình đồng thời |
| Media Engine | 1× (H.264, HEVC, ProRes, ProRes RAW, giải mã AV1) |
| Tản nhiệt | Chủ động — có quạt |
| Trọng lượng | 1,62 kg |
| Hệ điều hành | macOS Tahoe |
| Tình trạng | NEW — mới 100%, nguyên seal |
Spec theo Apple Support — MacBook Pro M5 Tech Specs. Giá tại MacOne.vn cập nhật tháng 7/2026, sau đợt điều chỉnh giá của Apple ngày 25/06/2026.
Mức Giá Này Còn Giữ Đến Bao Giờ?
Trả lời thành thật: không ai biết chắc, và tín hiệu không dễ chịu. Micron — một trong ba nhà sản xuất chip nhớ lớn nhất thế giới — dự kiến thiếu hụt kéo dài hết năm 2027 (theo MacRumors). Còn khoảng một năm rưỡi nữa. Apple cũng ám chỉ đợt điều chỉnh vừa rồi có thể chưa phải đợt cuối. Nếu bạn cần máy trong năm nay, chờ giá hạ là chiến lược mình không khuyên. Điểm nhẹ nhõm duy nhất: bậc 16GB đang là chỗ ít chịu áp lực nhất trong dòng Pro, vì đợt này RAM mới là thứ đội giá.
Với riêng SKU này còn một điều đáng để mắt. Khoảng chênh 700 nghìn giữa nó và bản 1TB NEW lệch hẳn khỏi mặt bằng các tier khác, nên nó có thể biến mất bất cứ lúc nào khi bảng giá được sắp xếp lại. Nếu khoảng chênh đó giãn về mức bình thường, bản 512GB NEW lập tức có lý do tồn tại rõ ràng hơn. Còn ở thời điểm bạn đọc bài, khi 700 nghìn vẫn là con số đang niêm yết, mình phải nói đúng cái mình thấy.
So Sánh Nhanh Các Cấu Hình MacBook Pro 14" M5
Toàn bộ dải M5 base ở giá tháng 7/2026, để bạn tự thấy mỗi khoản chênh mua được gì:
| Cấu hình | Giá 7/2026 | Mức tăng so 4/2026 | Khác biệt chính |
|---|---|---|---|
| 16GB / 512GB — Like New | 46.900.000đ | +6,1tr (+15,0%) | Cửa vào rẻ nhất dòng Pro |
| 16GB / 1TB — Openbox | 48.600.000đ | +6,0tr (+14,1%) | Ổ 1TB mà rẻ hơn bản 512GB NEW 390k |
| 16GB / 512GB — NEW | 48.990.000đ | SKU mới | Nguyên seal; kẹp giữa Openbox 1TB và NEW 1TB |
| 16GB / 1TB — NEW | 49.690.000đ | +5,7tr (+13,0%) | Chỉ hơn bản này 700k mà ổ gấp đôi |
| 24GB / 1TB — NEW | 57.690.000đ | +8,4tr (+17,0%) | Bậc RAM đầu tiên — đắt thêm 8 triệu |
| 32GB / 512GB — NEW | 57.690.000đ | SKU mới | Cùng giá bản 24GB/1TB — đổi SSD lấy RAM |
| 32GB / 1TB — NEW | 64.990.000đ | +9,3tr (+16,7%) | Đỉnh M5 base — RAM tối đa 32GB |
Ba hàng đầu bảng kể xong câu chuyện của bài này. Bản 512GB NEW đứng giữa hai lựa chọn đều mạnh hơn nó ở một mặt nào đó, và cả hai đều nằm trong tầm 700 nghìn. Đó là lý do mình mở bài bằng chữ "chông chênh" chứ không phải chữ nào khác.
Câu Hỏi Thường Gặp
Vì sao bài này không nói bản 512GB NEW tăng bao nhiêu phần trăm?
Vì không có gì để so. Trước đợt điều chỉnh ngày 25/06/2026, tier 512GB chỉ được bán ở dạng Openbox và Like New — không có bản nguyên seal trong bảng giá cũ. Đây là SKU mới mở bán, nên mọi con số phần trăm gắn cho nó đều là suy diễn. Mình chỉ nêu bối cảnh chung của đợt tăng giá và vị trí hiện tại của nó trong bảng.
Bản 512GB NEW đắt hơn bản 1TB Openbox thật à?
Thật — 48.990.000đ so với 48.600.000đ, chênh 390 nghìn, trong khi ổ chỉ bằng một nửa. Khác biệt duy nhất giữa hai bản là chiếc hộp của máy Openbox đã được mở ra kiểm tra; phần cứng và bảo hành như nhau. Nếu bạn không đặt nặng chuyện seal nguyên, bản Openbox 1TB tốt hơn ở cả giá lẫn dung lượng.
Vậy ai nên mua bản 512GB NEW này?
Đúng một nhóm: người bắt buộc cần máy seal nguyên — vì lý do cá nhân, hoặc máy đứng tên công ty cần chứng từ sạch — và đồng thời chắc chắn 512GB đủ cho mình trong 4–5 năm tới. Cả hai điều kiện phải cùng đúng. Thiếu điều kiện đầu thì bản Openbox 1TB hợp hơn; thiếu điều kiện sau thì thêm 700 nghìn lấy bản 1TB NEW là quyết định dễ hơn nhiều.
Nâng cấp SSD lên 1TB sau khi mua được không?
Không. SSD trên chip M5 được hàn thẳng vào bo mạch, không tháo rời và thay thế như máy tính truyền thống (theo iFixit). RAM cũng vậy. Dung lượng bạn chọn lúc mua là dung lượng cho cả vòng đời máy, thường 4–5 năm. Đó chính là lý do mình khuyên cân nhắc kỹ trước khi chọn 512GB — sai ở bước này không sửa được bằng tiền sau đó.
512GB có đủ cho công việc của mình không?
Cách kiểm tra nhanh nhất: mở máy hiện tại, xem bạn đang dùng bao nhiêu dung lượng sau ngần ấy năm. Nếu chưa bao giờ vượt 300GB và bạn có thói quen đẩy dữ liệu lên iCloud hoặc ổ ngoài, 512GB đủ. Nếu bạn quay video, dựng project ProRes — định dạng video chuyên nghiệp ăn hàng chục GB mỗi dự án — chứa thư viện ảnh RAW, hay giữ nhiều môi trường lập trình song song, 512GB sẽ chật trước khi máy hết vòng đời.
Chênh 700 nghìn giữa 512GB và 1TB có nghĩa là ổ cứng đang rẻ đi không?
Không, và đây là chỗ dễ hiểu nhầm. Đó là giá bán lẻ trong bảng tháng 7 này, không phải giá linh kiện. Nó cũng không nhất quán: cùng bậc 512GB lên 1TB nhưng ở nhóm 32GB RAM lại tốn 7,3 triệu. Toàn bộ dữ liệu ngành đang nói giá NAND đi lên, không đi xuống (theo Bloomberg). Con số 700 nghìn nhiều khả năng là mức ưu đãi cho một SKU đang chạy, nên đừng xem là mặt bằng lâu dài.
Mua trả góp được không?
MacOne.vn hỗ trợ trả góp 0% cho MacBook Pro M5 — bạn liên hệ trực tiếp để được tư vấn kỳ hạn phù hợp. Nếu đang dùng đời máy trước, thu đổi máy cũ là cách giảm chi phí nâng cấp, và đáng cân nhắc hơn hẳn ở mặt bằng giá hiện tại.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
