Đánh giá LG Gram 15 2022: Ultrabook mỏng nhẹ đỉnh cao cho người dùng Việt
LG Gram 15 2022 (15Z90Q) là chiếc ultrabook 15.6 inch nhẹ nhất phân khúc với chỉ 1.112kg, trang bị Intel Core Gen 12 và pin 80Wh. Với thiết kế hợp kim magie đạt chuẩn quân đội MIL-STD-810G, màn hình IPS 95% sRGB, máy phù hợp cho doanh nhân, nhân viên văn phòng và sinh viên cần di chuyển nhiều. Tuy nhiên, RAM hàn chết và thermal throttling là điểm cần cân nhắc.
Chiếc máy sẽ cực kỳ đáng mua nếu ưu tiên laptop màn hình lớn có tính di động, nhưng nếu cần hiệu năng ổn định và hệ sinh thái hoàn chỉnh, MacBook Air M2 có thể là lựa chọn hợp lý hơn.

Thông số kỹ thuật LG Gram 15 2022 (15Z90Q)
| Thông số | Chi tiết |
|---|---|
| CPU | Intel Core i5-1240P / i7-1260P (12 nhân, 16 luồng) |
| RAM | 16GB LPDDR5 (hàn chết, không nâng cấp được) |
| SSD | 512GB / 1TB NVMe PCIe 4.0 (có thể thay) |
| Màn hình | 15.6″ IPS FHD (1920×1080), 420 nits, 95% sRGB |
| GPU | Intel Iris Xe Graphics |
| Pin | 80Wh (sạc 65W USB-C) |
| Trọng lượng | 1.112 kg |
| Kích thước | 356 x 223 x 17.4 mm |
| Cổng kết nối | 2x Thunderbolt 4, 1x USB-A 3.2, HDMI, jack 3.5mm |
| Chuẩn độ bền | MIL-STD-810G |
Nguồn: NotebookCheck
Tổng quan LG Gram 15 2022 — Ultrabook “nhẹ như lông hồng”
1.112kg cho một chiếc laptop 15.6 inch — con số này khiến mình phải cân lại hai lần khi lần đầu cầm LG Gram 15 2022. Đây là kết quả đo thực tế từ NotebookCheck, và nó nhẹ hơn cả MacBook Air M2 13 inch vốn đã nổi tiếng gọn nhẹ (1.24kg).
Dòng Gram của LG từ lâu đã là benchmark cho phân khúc ultrabook siêu nhẹ. Chữ “Gram” trong tên không phải đặt cho vui — LG thực sự ám ảnh với việc giảm từng gram trọng lượng có thể. Và với phiên bản 2022, họ đã đưa điều này lên một tầm cao mới.
Các phiên bản tại Việt Nam
Tại thị trường Việt Nam, LG Gram 15 2022 (15Z90Q) có hai cấu hình chính:
- i5-1240P / 16GB / 512GB: Phiên bản phổ biến, đủ dùng cho đa số
- i7-1260P / 16GB / 512GB-1TB / Touch: Phiên bản cao cấp hơn, có màn hình cảm ứng
Lưu ý quan trọng: LG Gram 15 2022 là model đã ra mắt từ năm 2022, hiện tại chủ yếu còn hàng cũ/refurbished với giá khoảng 15-20 triệu đồng tùy cấu hình và tình trạng máy. Hàng mới chính hãng đã rất khó tìm.
Thiết kế và Chất liệu — Hợp kim magie chuẩn hàng không
Kích thước và trọng lượng
Trọng lượng 1.112kg của LG Gram 15 2022 không chỉ là con số marketing — đó là kết quả đo thực tế trên cân. Với độ dày chỉ 17.4mm, chiếc máy này mỏng hơn nhiều smartphone flagship hiện tại khi đặt chồng lên nhau.
| Laptop | Trọng lượng | Màn hình | Độ dày |
|---|---|---|---|
| LG Gram 15 2022 | 1.112 kg | 15.6″ FHD | 17.4mm |
| MacBook Air M2 13″ | 1.24 kg | 13.6″ Liquid Retina | 11.3mm |
| MacBook Air 15″ M2 | 1.51 kg | 15.3″ Liquid Retina | 11.5mm |
| Dell XPS 15 2022 | 1.86 kg | 15.6″ OLED 3.5K | 18mm |
| LG Gram SuperSlim | 0.99 kg | 15.6″ OLED | 10.9mm |
Nhẹ hơn MacBook Air M2 13″ dù màn hình lớn hơn 2 inch — đây là điều khiến LG Gram 15 trở nên độc đáo trong phân khúc.
Vật liệu và độ bền
LG sử dụng hợp kim nhôm-magie cho vỏ máy — loại vật liệu thường dùng trong ngành hàng không vì tỷ lệ độ bền/trọng lượng cao. Máy đạt chuẩn quân đội MIL-STD-810G, nghĩa là đã vượt qua các bài test va đập, rung lắc, nhiệt độ khắc nghiệt.
Bề mặt nhám của Gram 15 có ưu điểm chống bám vân tay khá tốt, không bị lem như các máy vỏ nhôm bóng. Tuy nhiên, cảm giác cầm không “premium” bằng MacBook với vỏ nhôm nguyên khối — đây là trade-off cho trọng lượng siêu nhẹ.
Cổng kết nối đầy đủ
Một trong những lợi thế lớn của LG Gram so với MacBook là cổng kết nối:
- 2x Thunderbolt 4 (USB-C)
- 1x USB-A 3.2 Gen 2
- 1x HDMI 2.0
- 1x Jack 3.5mm
Bạn không cần mang theo hub hay dongle khi đi công tác — cắm thẳng USB flash drive, kết nối màn hình qua HDMI, sạc qua USB-C đều được. Đây là điểm mình đánh giá cao so với MacBook Air M2 chỉ có 2 cổng USB-C và MagSafe.
Màn hình — Thế mạnh truyền thống của LG
Thông số kỹ thuật màn hình
LG vốn là nhà sản xuất panel màn hình hàng đầu thế giới, và điều này thể hiện rõ trên Gram 15 2022:
- Kích thước: 15.6 inch IPS
- Độ phân giải: Full HD (1920 x 1080)
- Độ sáng: 420 nits (đo thực tế từ NotebookCheck)
- Độ phủ màu: 95% sRGB (LG công bố 99.5%, nhưng đo thực tế thấp hơn)
- Độ tương phản: 1313:1
- Lớp phủ: Anti-Glare (chống lóa)
Con số 95% sRGB thấp hơn so với 99.5% mà LG công bố — đây là điều cần lưu ý nếu bạn làm công việc cần độ chính xác màu cao.
Trải nghiệm thực tế
Góc nhìn rộng của panel IPS giúp bạn chia sẻ màn hình với đồng nghiệp mà không bị phai màu. Độ sáng 420 nits đủ để sử dụng ngoài trời dưới bóng râm, kết hợp với lớp Anti-Glare giảm phản chiếu hiệu quả.
Tuy nhiên, độ phân giải Full HD trên màn hình 15.6 inch cho mật độ điểm ảnh khoảng 141 PPI — không thực sự sắc nét khi đặt cạnh Retina display của MacBook (226 PPI). Nếu bạn làm việc với text nhỏ hoặc thiết kế chi tiết, sự khác biệt này khá rõ ràng.
Hiệu năng — Intel Core Gen 12 có gì mới?
CPU Intel Core i5-1240P / i7-1260P
LG Gram 15 2022 sử dụng CPU Intel Alder Lake thế hệ 12 với kiến trúc hybrid mới:
- 12 nhân: 4 Performance-cores (P-Core) + 8 Efficiency-cores (E-Core)
- 16 luồng: Chỉ P-Core hỗ trợ Hyper-Threading
- Xung nhịp: P-Core boost lên 4.4GHz (i5) / 4.7GHz (i7)
- TDP: 28W base, boost lên 64W
Kiến trúc hybrid này về lý thuyết giúp cân bằng giữa hiệu năng cao và tiết kiệm điện. Tuy nhiên, thực tế lại phức tạp hơn…
Benchmark so sánh với Apple M2
| Benchmark | i5-1240P | Apple M2 | Chênh lệch |
|---|---|---|---|
| Geekbench 6 Single-Core | 2,201 | 2,587 | M2 +18% |
| Geekbench 6 Multi-Core | 8,643 | 9,670 | M2 +12% |
| Geekbench 5.5 Single-Core | 1,598 | ~1,900 | M2 +19% |
| Geekbench 5.5 Multi-Core | 8,747 | ~8,900 | M2 +2% |
Nguồn: Geekbench Browser, NanoReview
Trên giấy tờ, i5-1240P thua M2 khoảng 15-18%. Nhưng vấn đề thực sự không nằm ở benchmark đỉnh…
Vấn đề Thermal Throttling — Điểm yếu lớn nhất
Đây là điều NotebookCheck ghi nhận rõ ràng: LG Gram 15 2022 gặp tình trạng throttling nghiêm trọng khi chạy tác vụ nặng liên tục. Hiệu năng “giảm mạnh theo thời gian” với “dao động đáng kể” — CPU clock thậm chí có thể giảm xuống dưới 1GHz trong một số trường hợp.
Nguyên nhân: thân máy quá mỏng nhẹ để chứa hệ thống tản nhiệt đủ mạnh. Đây là sự đánh đổi không thể tránh khỏi khi bạn muốn laptop 15 inch nặng chỉ 1.1kg.
So sánh với MacBook Air M2 — dù cũng không có quạt, chip Apple M2 tiêu thụ dưới 10W khi tải (so với 28-64W của i5-1240P), nên vẫn duy trì hiệu năng ổn định hơn trong thời gian dài. Nếu bạn cần xử lý tác vụ nặng liên tục như render video hay compile code lớn, đây là điểm cần cân nhắc nghiêm túc.
RAM và lưu trữ
- RAM: 16GB LPDDR5 — hàn chết, KHÔNG nâng cấp được
- SSD: 512GB/1TB NVMe PCIe 4.0 — CÓ THỂ thay thế
RAM hàn chết là nhược điểm lớn. 16GB đủ dùng hiện tại, nhưng sau 3-4 năm khi nhu cầu tăng lên, bạn không có cách nào nâng cấp. Đây cũng là điểm chung của hầu hết ultrabook mỏng nhẹ hiện nay, kể cả MacBook.
Hiệu năng thực tế với các tác vụ phổ biến
- Văn phòng (Excel, Word, Chrome): Mượt mà, không vấn đề gì
- Đồ họa nhẹ (Photoshop, Figma): OK với project vừa phải
- Code (VS Code, Docker nhẹ): Đáp ứng tốt
- Gaming: Chỉ game nhẹ (LOL, CS:GO) ở setting thấp-trung
- Video editing: Có thể làm được nhưng sẽ throttle nếu export dài
Bàn phím và Touchpad — Trải nghiệm nhập liệu
Bàn phím full-size có numpad
Với màn hình 15.6 inch, LG Gram 15 có đủ không gian cho bàn phím full-size bao gồm cả numpad — điểm cộng lớn cho dân kế toán, Excel. Hành trình phím khoảng 1.4mm, feedback vừa phải, không quá nông như một số ultrabook khác.
Đèn nền LED giúp gõ trong điều kiện thiếu sáng. Cảm biến vân tay tích hợp trong nút nguồn hoạt động nhanh và chính xác.
Touchpad
Touchpad kích thước vừa phải, sử dụng Windows Precision drivers nên gesture đa điểm mượt mà. Phản hồi nhanh, bề mặt trơn vừa đủ. Tuy nhiên, nếu đã quen với trackpad của MacBook — vốn là chuẩn mực trong ngành — bạn sẽ thấy touchpad của Gram 15 chỉ ở mức “tốt”, chưa phải “xuất sắc”.
Pin và Thời lượng — 80Wh trên thân hình 1.1kg
Dung lượng và công nghệ
80Wh trên một chiếc laptop 1.1kg — đây là con số ấn tượng nhất của LG Gram 15 2022. Để so sánh:
- MacBook Air M2: 52.6Wh
- Dell XPS 15: 86Wh (nhưng nặng 1.86kg)
- MacBook Pro 14″: 70Wh
LG đã pack viên pin lớn hơn MacBook Pro 14 inch vào thân máy nhẹ hơn MacBook Air. Sạc 65W USB-C cho phép sạc nhanh từ nhiều nguồn khác nhau.
Thời lượng pin thực tế
Dựa trên test của NotebookCheck:
| Tác vụ | LG Gram 15 2022 | MacBook Air M2 (tham khảo) |
|---|---|---|
| Idle (min brightness) | 23h 04min | — |
| WiFi duyệt web | 11h 56min | ~14h |
| Xem video | ~10h (ước tính) | ~17h |
| Load nặng (max brightness) | 2h 53min | ~4h |
Nguồn: NotebookCheck
Gần 12 tiếng duyệt web WiFi là con số rất tốt cho laptop Windows. Tuy nhiên, MacBook Air M2 vẫn nhỉnh hơn nhờ hiệu quả năng lượng vượt trội của chip M2 — tiêu thụ dưới 10W so với 28-64W của i5-1240P.
Tản nhiệt và Tiếng ồn — Điểm cần cải thiện
Với thân máy mỏng 17.4mm và trọng lượng chỉ 1.1kg, LG Gram 15 2022 không có nhiều không gian cho hệ thống tản nhiệt mạnh. Kết quả:
| Chỉ số | Giá trị | Đánh giá |
|---|---|---|
| Idle noise | 26-28 dB(A) | Yên tĩnh, quạt có thể tắt hoàn toàn |
| Load noise | 37 dB(A) | Nghe thấy được nhưng không phiền |
| Surface temp max | 46°C | Ấm nhưng không nóng khó chịu |
| CPU temp stress | 90-92°C | Cao, gây throttling |
Nguồn: NotebookCheck, TechSpot
Khuyến nghị: Nên dùng kê laptop khi làm việc nặng, tránh đặt trên giường/đệm chắn lỗ thoát nhiệt. Đây là nhược điểm cố hữu của ultrabook siêu mỏng nhẹ.
So sánh LG Gram 15 2022 với MacBook Air M2
Đây là so sánh mà nhiều người quan tâm — hai ultrabook đều nhắm đến người dùng cần di động cao:
| Tiêu chí | LG Gram 15 2022 | MacBook Air M2 13″ | Winner |
|---|---|---|---|
| Trọng lượng | 1.112 kg | 1.24 kg | LG Gram |
| Màn hình | 15.6″ FHD (141 PPI) | 13.6″ Liquid Retina (226 PPI) | Tùy nhu cầu |
| Pin | 80Wh (~12h WiFi) | 52.6Wh (~14h WiFi) | Hòa |
| Hiệu năng ổn định | Throttle khi tải nặng | Ổn định | MacBook |
| Cổng kết nối | TB4 + USB-A + HDMI | 2x USB-C + MagSafe | LG Gram |
| Bàn phím | Full-size + Numpad | Compact | LG Gram |
| Trackpad | Tốt | Xuất sắc | MacBook |
| Hệ điều hành | Windows 11 | macOS | Tùy ecosystem |
| Giá (1/2026) | 15-20 triệu (cũ) | 23-35 triệu (mới) | LG Gram (giá) |
Khi nào chọn LG Gram 15?
- Cần màn hình lớn 15.6 inch nhưng vẫn muốn siêu nhẹ
- Cần cổng kết nối đa dạng (USB-A, HDMI) không muốn mang hub
- Cần bàn phím có numpad
- Đã có nhiều phần mềm/workflow trên Windows
- Ngân sách hạn chế (hàng cũ 15-20 triệu)
Khi nào nên xem xét MacBook Air M2?
- Cần hiệu năng ổn định không throttle
- Đã dùng iPhone/iPad, muốn ecosystem liền mạch
- Cần thời lượng pin dự đoán được (ít phụ thuộc tác vụ)
- Ưu tiên màn hình sắc nét (Retina) hơn màn lớn
- Muốn giá trị resale cao hơn sau 2-3 năm
Nếu bạn đang nghiêng về phía MacBook, có thể tham khảo giá và cấu hình tại các đại lý ủy quyền Apple để so sánh chi tiết hơn.
Ai nên mua LG Gram 15 2022?
Phù hợp với
- Doanh nhân đi công tác thường xuyên: Trọng lượng 1.1kg + pin 12 tiếng + cổng đầy đủ
- Nhân viên văn phòng cần di động: Mang đi họp, cafe, co-working space
- Sinh viên mang laptop đi học hàng ngày: Nhẹ, không mỏi vai
- Người làm nội dung sáng tạo cơ bản: Photoshop, Canva, Figma với project vừa phải
- Người cần pin trâu, không phụ thuộc ổ cắm: 80Wh cho cả ngày làm việc
Không phù hợp với
- Gamer cần hiệu năng cao: GPU tích hợp + throttling = không ổn
- Video editor làm việc nặng: Throttle khi export dài, màn FHD không đủ chi tiết
- Người cần nâng cấp RAM sau này: 16GB hàn chết = giới hạn cứng
- Người thích màn hình 2K/4K: Chỉ có FHD
- Developer build project lớn liên tục: Throttling ảnh hưởng compile time
Mua LG Gram 15 2022 ở đâu tại Việt Nam?
Như đã đề cập, LG Gram 15 2022 là model đã ra mắt từ 3 năm trước. Hiện tại tình trạng hàng như sau:
- Hàng mới chính hãng: Rất khó tìm, hầu như đã hết
- Hàng cũ/refurbished: Có sẵn tại các cửa hàng laptop cũ uy tín
- Giá tham khảo: 15-20 triệu tùy cấu hình và tình trạng
Chính sách bảo hành LG tại Việt Nam
LG cung cấp dịch vụ bảo hành tại nhà (In-Home Service) cho laptop Gram tại 6 thành phố: Hà Nội, Hải Phòng, Đà Nẵng, Cần Thơ, Đồng Nai và TP.HCM. Tra cứu bảo hành tại sw.lgvn.com.vn.
Lưu ý: Khi mua hàng cũ, cần kiểm tra kỹ thời hạn bảo hành còn lại và nguồn gốc máy (hàng chính hãng VN hay hàng xách tay).
Câu hỏi thường gặp (FAQ)
LG Gram 15 2022 nặng bao nhiêu?
LG Gram 15 2022 nặng 1.112kg theo đo thực tế của NotebookCheck — nhẹ nhất phân khúc laptop 15 inch.
Pin LG Gram 15 2022 dùng được bao lâu?
Khoảng 10-12 tiếng cho tác vụ văn phòng nhẹ (duyệt web, văn phòng), 4-5 tiếng cho tác vụ nặng (render, compile).
LG Gram 15 2022 có chơi game được không?
Chỉ chơi được game nhẹ như LOL, CS:GO ở setting thấp-trung. Không phù hợp cho AAA games vì dùng GPU tích hợp và có vấn đề thermal throttling.
Có nâng cấp RAM LG Gram 15 được không?
Không. RAM 16GB LPDDR5 được hàn chết trên mainboard. Bạn chỉ có thể thay SSD.
LG Gram 15 2022 vs MacBook Air M2 nên chọn cái nào?
LG Gram: Màn lớn 15.6″, cổng kết nối đa dạng, nhẹ hơn, giá rẻ hơn (hàng cũ). MacBook Air M2: Hiệu năng ổn định hơn, ecosystem Apple, màn hình sắc nét hơn, giá trị resale cao. Chọn theo nhu cầu cụ thể của bạn.
Bảo hành LG Gram tại Việt Nam như thế nào?
LG cung cấp bảo hành tại nhà cho laptop Gram tại 6 TP lớn (Hà Nội, Hải Phòng, Đà Nẵng, Cần Thơ, Đồng Nai, TP.HCM). Tra cứu tại sw.lgvn.com.vn. Với hàng cũ, cần kiểm tra thời hạn bảo hành còn lại.
LG Gram 15 2022 có phiên bản màn hình cảm ứng không?
Có. Phiên bản 15Z90Q-G.AH75A5 có màn hình cảm ứng, thường đi kèm chip i7-1260P.
Nên mua i5 hay i7 trên LG Gram 15 2022?
i5-1240P đủ dùng cho đa số người dùng. Vì máy có vấn đề thermal throttling, chênh lệch hiệu năng thực tế giữa i5 và i7 không đáng kể như trên giấy. Tiết kiệm tiền với i5 là lựa chọn hợp lý.
Kết luận — Có nên mua LG Gram 15 2022?
Điểm cộng:
- Trọng lượng siêu nhẹ (1.112kg) — nhẹ nhất phân khúc 15 inch
- Pin khủng 80Wh cho gần 12 tiếng duyệt web
- Cổng kết nối đầy đủ (USB-A, HDMI, Thunderbolt 4)
- Màn hình chất lượng tốt từ LG
- Độ bền chuẩn quân đội MIL-STD-810G
- Bàn phím full-size có numpad
Điểm trừ:
- RAM hàn chết, không nâng cấp được
- Thermal throttling nghiêm trọng khi tải nặng
- Màn hình chỉ FHD (mật độ điểm ảnh thấp hơn Retina)
- Hiện chủ yếu còn hàng cũ tại VN
- Hiệu năng/watt thua chip Apple Silicon
Đánh giá nhanh: LG Gram 15 2022 là lựa chọn hàng đầu cho ai cần ultrabook 15 inch siêu nhẹ với pin trâu và cổng kết nối đầy đủ. Nếu bạn ưu tiên portability tối đa và chấp nhận trade-off về hiệu năng khi tải nặng, đây là chiếc máy đáng cân nhắc — đặc biệt với mức giá hàng cũ 15-20 triệu hiện tại.
Tuy nhiên, nếu bạn cần hiệu năng ổn định, ecosystem liền mạch với iPhone/iPad, và sẵn sàng chi thêm cho hàng mới, MacBook Air M2 vẫn là lựa chọn toàn diện hơn trong phân khúc ultrabook. Bạn có thể ghé tham khảo tại các showroom Apple chính hãng để trải nghiệm trực tiếp trước khi quyết định.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản







