Đánh Giá Mac Pro M2 Ultra: Workstation Đỉnh Cao 2026

17/02/2026
730 lượt xem

Mac Pro M2 Ultra ra mắt tháng 6/2023 là workstation mạnh nhất trong lineup Apple hiện tại, với chip M2 Ultra 24 nhân CPU, GPU lên đến 76 nhân, RAM tối đa 192GB và điểm nhấn là 7 khe PCIe mở rộng. Giá khởi điểm từ 179 triệu VNĐ cho cấu hình base, có thể lên đến hơn 300 triệu VNĐ cho configuration đầy đủ. Đây là công cụ dành cho studio chuyên nghiệp cần xử lý video 8K, 3D rendering, hoặc những ai thực sự cần mở rộng PCIe.

Tuy nhiên, với hầu hết creator, Mac Studio M2 Ultra rẻ hơn khoảng 50-60 triệu đồng nhưng vẫn dùng cùng chip M2 Ultra sẽ là lựa chọn hợp lý hơn. Chỉ nên lên Mac Pro khi bạn biết chắc mình cần PCIe expansion cards, hoặc khi cấu hình multi-display với 6-8 màn hình là yêu cầu bắt buộc cho công việc.

Đánh Giá Mac Pro M2 Ultra: Workstation Đỉnh Cao

Nên Mua Mac Pro M2 Ultra Nếu Bạn:

✅ Cần mở rộng PCIe – Afterburner card, BlackMagic Decklink cho video I/O, RAID controller, hoặc 10GbE network cards là những ví dụ điển hình.

✅ Làm việc với video 8K ProRes RAW multi-cam – Ingest và encode real-time từ nhiều nguồn camera đồng thời đòi hỏi băng thông xử lý khủng.

✅ Render 3D scene phức tạp – Blender, Maya, Cinema 4D với scene 100 triệu polygons trở lên sẽ tận dụng được GPU 76 nhân của M2 Ultra.

✅ Cần kết nối 6+ màn hình external – Mac Pro hỗ trợ đến 8 màn hình đồng thời, lý tưởng cho trading desk, broadcast control room, hoặc post-production suite.

✅ Budget trên 200 triệu và cần máy dùng 5+ năm – Đầu tư dài hạn cho công cụ làm việc chính, không nâng cấp thường xuyên.

Không Nên Mua Nếu Bạn:

❌ Chỉ edit video 4K thông thường – Mac Studio M2 Ultra hoặc thậm chí MacBook Pro 16 inch M3 Max đã xử lý rất tốt workflow này với giá thành hợp lý hơn nhiều.

❌ Budget dưới 150 triệu – MacBook Pro M3 Max với giá khoảng 100 triệu sẽ phù hợp hơn cho freelancer.

❌ Không biết cần PCIe để làm gì – Nếu không có use case rõ ràng cho PCIe expansion, Mac Studio tiết kiệm được 50-60 triệu đồng mà hiệu năng core vẫn tương đương.

❌ Làm việc di động nhiều – Workstation để bàn nặng gần 17kg không phải lựa chọn cho người hay di chuyển. MacBook Pro M4 hoặc Macbook Pro M5 sẽ phù hợp hơn nhiều cho nhu cầu mobility.

Tổng Quan Mac Pro M2 Ultra 2023

Định vị sản phẩm và ngày ra mắt

Apple công bố Mac Pro M2 Ultra tại sự kiện WWDC ngày 6 tháng 6 năm 2023, chính thức lên kệ vào cuối tháng 6/2023. Đây là Mac Pro đầu tiên sử dụng Apple Silicon, đánh dấu sự chuyển mình hoàn toàn từ kiến trúc Intel Xeon mà Apple đã dùng cho Mac Pro 2019.

Sản phẩm được định vị là flagship workstation cao cấp nhất trong lineup Mac, nhắm đến professional users như video editors, 3D artists, music producers và những studio cần công suất xử lý tối đa. Về mặt thị trường Việt Nam, Mac Pro M2 Ultra tháp đứng có giá khởi điểm 179.990.000 VNĐ cho phiên bản 64GB RAM, 1TB SSD với GPU 60 nhân. Bạn có thể tham khảo giá các cấu hình tại MacOne.vn với chính sách bảo hành chính hãng Apple Việt Nam 12 tháng và hỗ trợ trả góp 0% qua thẻ tín dụng.

Các phiên bản và cấu hình

Mac Pro M2 Ultra có hai form factor: tháp đứng (tower) và thùng ngang rack-mount. Phiên bản rack-mount bổ sung ray trượt và thiết kế phù hợp cho server room, với giá cao hơn khoảng 15 triệu đồng so với tower cùng cấu hình.

Cấu hình base bao gồm chip M2 Ultra 24 CPU cores, 60 GPU cores, 64GB unified memory và SSD 1TB với giá 179.990.000 VNĐ. Người dùng có thể nâng cấp GPU lên 76 cores với mức phụ thu 25 triệu đồng, RAM lên 128GB thêm 20 triệu hoặc 192GB thêm 40 triệu, và SSD lên tối đa 8TB với mức giá tương ứng. Configuration đầy đủ nhất với 192GB RAM, 8TB SSD và GPU 76 cores đạt mức 299.990.000 VNĐ.

Sự khác biệt chính giữa tower và rack nằm ở kích thước thiết kế. Tower cao 52.9cm phù hợp đặt dưới bàn, còn rack cao 22cm thiết kế chuẩn 19 inch cho tủ rack chuyên nghiệp, đi kèm ray trượt và bánh xe tùy chọn.

Hiệu Năng M2 Ultra: Con Số Thực Tế

Chip M2 Ultra – Kiến trúc và thông số

M2 Ultra được tạo ra bằng công nghệ UltraFusion của Apple – kết nối hai chip M2 Max thành một processor duy nhất với băng thông liên chip cực cao. Kết quả là con chip khổng lồ với 24 CPU cores (16 Performance cores + 8 Efficiency cores), GPU từ 60 đến 76 cores tùy cấu hình, và Neural Engine 32 nhân cho machine learning tasks. Theo thông số chính thức từ Apple, băng thông bộ nhớ đạt 800GB/s.

Toàn bộ chip được sản xuất trên tiến trình 5nm với 134 tỷ transistors, khiến nó trở thành một trong những chip phức tạp nhất từng được Apple thiết kế. Unified memory architecture nghĩa là CPU, GPU và Neural Engine cùng chia sẻ pool RAM, loại bỏ latency khi transfer dữ liệu giữa các component.

Benchmark tổng hợp từ các nguồn uy tín

Trên Geekbench 6, Mac Pro M2 Ultra đạt 2,778 điểm single-core và 21,376 điểm multi-core. Con số multi-core này gần gấp đôi so với Mac Pro Intel 2019 dùng Xeon W-3275M (khoảng 12,000 điểm), thể hiện bước nhảy vọt về hiệu năng CPU khi chuyển sang Apple Silicon.

Điểm mạnh thực sự của M2 Ultra nằm ở GPU rendering. Trong Blender Benchmark, GPU của M2 Ultra đạt 1,723.61 samples/giây ở test Monster, 915.17 samples/s ở Junkshop và 707.11 samples/s ở Classroom. Theo đánh giá từ Tom’s Hardware, “The M2 Ultra’s GPU just destroyed any CPU-based result”, khuyến nghị người dùng nên dùng GPU rendering thay vì CPU rendering để tận dụng tối đa hiệu năng.

Test Mac Pro M2 Ultra Mac Studio M2 Ultra Mac Pro Intel 2019
Geekbench 6 Single-Core 2,778 ~2,750 ~1,150
Geekbench 6 Multi-Core 21,376 ~21,200 ~12,000
Blender Monster (GPU) 1,723.61 samples/s ~1,700 samples/s ~300 samples/s
Blender Junkshop (GPU) 915.17 samples/s ~900 samples/s ~150 samples/s

Hiệu năng workflow thực tế

Benchmark synthetic là một chuyện, nhưng hiệu năng thực tế trong workflow mới quan trọng. Với Final Cut Pro, M2 Ultra xử lý timeline 4K ProRes 422 HQ mượt mà ngay cả khi stack nhiều layers effects và color grading. Khả năng decode/encode ProRes trực tiếp trên silicon giúp Mac Pro vượt trội so với PC workstation phải dựa vào software codec.

Trong DaVinci Resolve Studio làm việc với 8K timeline, M2 Ultra có thể playback real-time với color grading nodes và noise reduction bật. GPU 76 nhân xử lý OpenCL và Metal compute rất hiệu quả, mặc dù vẫn chưa bằng NVIDIA RTX 4090 trong một số tasks CUDA-specific như Octane rendering.

Với music production trong Logic Pro X, M2 Ultra xử lý project 100+ tracks với virtual instruments và plugins mà CPU usage vẫn ở mức thoải mái. Neural Engine hỗ trợ real-time processing cho một số plugin sử dụng machine learning, giảm tải cho CPU cores.

Thiết Kế và Build Quality: Máy Bào Phô Mai Đặc Trưng

Ngôn ngữ thiết kế quen thuộc

Apple giữ nguyên thiết kế Mac Pro 2019 cho phiên bản M2 Ultra – vỏ lưới tổ ong 3D bằng thép không gỉ đặc trưng mà nhiều người gọi là “máy bào phô mai”. Màu sắc duy nhất là Silver, phù hợp môi trường professional studio. Kích thước tower là 52.9cm cao, 21.8cm rộng, 45cm sâu, và nặng 16.86kg – không phải máy dễ di chuyển.

Vỏ nhôm có thể tháo rời không cần công cụ, chỉ cần xoay latch ở mặt trên. Bên trong lộ ra thiết kế modular rất gọn gàng với 7 khe PCIe, hệ thống tản nhiệt lớn, và power supply 1280W. Mọi thứ được sắp xếp khoa học, dễ tiếp cận khi cần cắm thêm PCIe cards.

Hệ thống tản nhiệt và độ ồn

Mac Pro M2 Ultra sử dụng ba quạt lớn kết hợp với heatsink chuyên dụng để làm mát chip M2 Ultra. Theo specs chính thức từ Apple, độ ồn khi idle chỉ 5 dBA – gần như không thể nghe thấy. Mac Performance Guide nhận xét rằng Mac Pro “remained whisper-quiet” ngay cả khi chạy load nặng, mặc dù không có số đo dBA cụ thể ở mức load cao.

So với Mac Studio, Mac Pro có phần ồn hơn một chút do kích thước quạt lớn hơn, nhưng bù lại khả năng tản nhiệt tốt hơn cho phép chip duy trì boost clock ổn định mà không bị throttling. Với workload liên tục như video rendering hoặc 3D rendering qua đêm, hệ thống làm mát chủ động của Mac Pro có lợi thế rõ rệt.

Tính modular và khả năng nâng cấp

Vỏ nhôm tháo rời dễ dàng là điểm cộng lớn, cho phép truy cập nhanh vào bên trong khi cần cắm PCIe cards. Tuy nhiên, do kiến trúc Apple Silicon, RAM được soldered trực tiếp vào chip package (unified memory), không thể nâng cấp sau này. SSD có thể là module riêng, nhưng Apple chưa chính thức support user-upgradeable storage.

Điểm khác biệt duy nhất và lớn nhất so với Mac Studio chính là 7 khe PCIe expansion – đây là lý do duy nhất để chọn Mac Pro thay vì Studio nếu cả hai đều dùng cùng chip M2 Ultra.

Khả Năng Mở Rộng PCIe: Điểm Khác Biệt Duy Nhất Với Mac Studio

Tổng quan 7 khe PCIe

Mac Pro M2 Ultra cung cấp 6 khe PCIe Gen 4.0 full-length (2 khe x16 và 4 khe x8), cùng 1 khe PCIe Gen 3.0 half-length x4 đã được Apple gắn sẵn I/O card. Băng thông PCIe Gen 4.0 đạt 16GT/s, gấp đôi so với Gen 3.0, đảm bảo đủ throughput cho các card yêu cầu cao như video capture hoặc NVMe RAID.

Hệ thống cung cấp 300W auxiliary power qua hai đầu 6-pin (mỗi đầu 75W) và một đầu 8-pin (150W). Đây là nguồn điện phụ dành cho PCIe cards tiêu thụ nhiều điện, mặc dù thực tế không nhiều card macOS-compatible cần đến mức power này.

Các thẻ PCIe tương thích với macOS

Không phải card PCIe nào cũng hoạt động trên macOS. Dưới đây là danh sách các loại card phổ biến và khả năng tương thích:

Loại thẻ Model ví dụ Tương thích macOS Use case
Video I/O BlackMagic Decklink 8K Pro ✅ Native driver Video capture/playback real-time
Afterburner Apple Afterburner ✅ Native (discontinued) ProRes acceleration (used market)
10GbE Network Sonnet Solo 10G ✅ Driver hỗ trợ Kết nối SAN storage
RAID Controller ATTO ThunderLink ✅ Driver hỗ trợ Fast storage array
GPU rời NVIDIA/AMD consumer cards ❌ Không hỗ trợ macOS không dùng eGPU
NVMe SSD Samsung 990 Pro (qua adapter) ✅ Hỗ trợ Storage expansion

Lưu ý quan trọng: macOS trên Apple Silicon không hỗ trợ GPU rời (NVIDIA GeForce, AMD Radeon consumer cards) kể từ Big Sur. Đây là khác biệt lớn so với Intel Mac Pro 2019 từng hỗ trợ AMD Radeon Pro cards. M2 Ultra GPU tích hợp đã rất mạnh cho hầu hết workflows, trừ một số task đặc thù cần CUDA rendering như Octane hay Redshift.

BlackMagic Decklink cards được Apple chứng nhận cho Final Cut Pro. Trong demo chính thức, Apple cho thấy Mac Pro với Decklink 8K Pro ingest 24 luồng video 4K đồng thời và encode sang ProRes real-time – một feat không thể thực hiện trên Mac Studio do thiếu PCIe expansion.

Khi nào cần PCIe expansion?

Video production houses cần capture cards để live editing trực tiếp từ camera qua SDI/HDMI. BlackMagic Decklink cho phép ingest video chất lượng cao mà không qua compression, quan trọng cho broadcast quality work.

Post-production studio với shared SAN storage cần 10 Gigabit Ethernet PCIe cards để đạt throughput đủ lớn cho nhiều editors cùng truy cập footage 8K. Thunderbolt 4 tuy nhanh nhưng không thay thế được kiến trúc SAN chuyên nghiệp.

Music studios sử dụng Pro Tools HDX cần Avid HDX DSP cards – hardware accelerator để xử lý mixing với latency cực thấp và track count cao.

3D studios thì phần lớn không cần PCIe expansion. M2 Ultra GPU đủ mạnh cho Blender, Maya, Cinema 4D mà không cần thêm GPU rời (vả lại macOS không support nữa). Trường hợp duy nhất có thể cần là 10GbE card để truy cập render farm storage.

Kết luận: Nếu không có use case cụ thể cho PCIe như trên, Mac Studio tiết kiệm 50-60 triệu đồng là lựa chọn sáng suốt hơn. Cả hai đều dùng chip M2 Ultra giống hệt nhau về hiệu năng core.

Cổng Kết Nối và Hỗ Trợ Màn Hình

Danh sách cổng I/O

Mac Pro M2 Ultra tower có cổng phân bổ như sau:

Mặt sau:

  • 8 cổng Thunderbolt 4 (USB-C) – Băng thông 40Gb/s, hỗ trợ DisplayPort, power delivery, và daisy-chaining
  • 2 cổng HDMI 2.1 – Băng thông 48Gb/s, hỗ trợ 8K@60Hz hoặc 4K@240Hz
  • 2 cổng USB-A 3.1 Gen 2 – Tốc độ 10Gb/s, tiện cho peripherals legacy
  • 2 cổng Ethernet 10 Gigabit – RJ45, lý tưởng cho SAN hoặc network storage
  • 1 jack 3.5mm – Hỗ trợ high-impedance headphones cho studio monitors

Mặt trên:

  • 2 cổng Thunderbolt 4 (USB-C) – Tiện truy cập nhanh
  • 1 SDXC card slot (UHS-II) – Đọc thẻ camera trực tiếp

Phiên bản rack-mount có layout khác một chút với một số cổng chuyển ra mặt trước, nhưng tổng số lượng và loại cổng vẫn giống hệt.

Hỗ trợ multi-display

Mac Pro M2 Ultra hỗ trợ kết nối đồng thời tối đa 8 màn hình, một trong những khả năng multi-display mạnh nhất hiện nay. Các configuration được Apple chứng nhận bao gồm:

  • 8 màn hình 4K@60Hz, hoặc
  • 6 màn hình 6K@60Hz, hoặc
  • 3 màn hình 8K@60Hz cùng 2 màn hình 4K@60Hz

Để setup 6-8 màn hình, bạn cần sử dụng cáp Thunderbolt 4 chứng nhận. Theo khuyến nghị từ OWC và Cable Matters, cáp Thunderbolt 4 nên có chiều dài tối đa 2 mét để đảm bảo băng thông 40Gbps đầy đủ và khả năng truyền DisplayPort signal ổn định. Cáp dài hơn 2m cần dùng active cables hoặc chấp nhận giảm băng thông.

HDMI chỉ có 2 cổng, vì vậy nếu cần nhiều hơn 2 màn hình, phải dựa vào Thunderbolt. Adapter USB-C to DisplayPort 1.4 có thể cần thiết nếu màn hình của bạn không có USB-C input.

Setup Kết nối Use case
3 màn 6K (Pro Display XDR) 3 cổng Thunderbolt Color grading suite
6 màn 4K 2 HDMI + 4 Thunderbolt Trading desk, surveillance
2 màn 8K + 4 màn 4K 2 HDMI (8K) + 4 TB (4K) Broadcast control room

Kết Nối Không Dây và Audio

Wi-Fi 6E và Bluetooth 5.3

Mac Pro M2 Ultra tích hợp Wi-Fi 6E (chuẩn 802.11ax) với hỗ trợ băng tần 6GHz mới, tốc độ lý thuyết lên đến 9.6Gbps. Bluetooth 5.3 cho phép kết nối Magic Keyboard, Magic Mouse, AirPods và các peripherals không dây khác.

Tuy nhiên, với một workstation desktop chuyên nghiệp, khuyến nghị nên dùng Ethernet 10 Gigabit có sẵn thay vì Wi-Fi. Kết nối có dây cho latency ổn định hơn và không bị nhiễu sóng, quan trọng khi làm việc với shared storage hoặc remote collaboration.

Hệ thống audio

Mac Pro có loa tích hợp cơ bản cho system sounds, nhưng không phải điểm mạnh. Jack 3.5mm hỗ trợ high-impedance headphones, phù hợp cho studio monitors chuyên nghiệp. Output HDMI cũng hỗ trợ audio đa kênh nếu bạn xuất sang TV hoặc projector.

Khác với Mac Studio, Mac Pro không có microphone array. Nếu cần microphone cho video calls, bạn phải dùng external mic hoặc webcam có mic tích hợp.

So Sánh: Mac Pro vs Mac Studio M2 Ultra

Bảng so sánh chi tiết

Tiêu chí Mac Pro M2 Ultra Mac Studio M2 Ultra Winner
Chip M2 Ultra 24C/60G hoặc 76G M2 Ultra 24C/60G hoặc 76G Tie
RAM max 192GB 192GB Tie
SSD max 8TB 8TB Tie
PCIe expansion 7 slots (6x PCIe 4.0) ❌ Không có Mac Pro
Thunderbolt 4 8 cổng 6 cổng Mac Pro
HDMI 2 cổng HDMI 2.1 2 cổng HDMI 2.1 Tie
10GbE Ethernet 2 cổng 2 cổng Tie
Kích thước Lớn (52.9cm cao, 16.86kg) Nhỏ gọn (19.7cm vuông) Mac Studio
Giá base (64GB/1TB) 179.99 triệu VNĐ Ngưng bán/liên hệ Mac Studio

TCO Analysis – Tổng chi phí sở hữu 5 năm

Khi quyết định giữa Mac Pro và Mac Studio, không chỉ nhìn vào giá mua ban đầu mà cần tính tổng chi phí sở hữu (TCO) trong 5 năm sử dụng.

Kịch bản 1: Video editor không cần PCIe

  • Mac Studio M2 Ultra (128GB/2TB): Ước tính khoảng 150 triệu VNĐ (dựa trên giá trước khi ngưng bán)
  • Accessories (màn hình, storage): 50 triệu VNĐ
  • Tổng: 200 triệu VNĐ
  • Resale sau 3 năm: ~97 triệu (48.7% giữ giá theo dữ liệu MacBook Pro)
  • Net cost: ~103 triệu VNĐ

Kịch bản 2: Post house cần Decklink card

  • Mac Pro M2 Ultra (128GB/2TB): 234.99 triệu VNĐ
  • BlackMagic Decklink 8K Pro: ~35 triệu VNĐ (ước tính)
  • Accessories: 50 triệu VNĐ
  • Tổng: ~320 triệu VNĐ
  • Resale sau 3 năm: ~156 triệu (48.7% giữ giá)
  • Net cost: ~164 triệu VNĐ

Với trường hợp 2, không có lựa chọn nào khác trong hệ sinh thái Mac vì chỉ Mac Pro mới có PCIe slots. Đầu tư bắt buộc nếu workflow của bạn yêu cầu video I/O cards.

So với PC Workstation (Dell Precision 7960):

Dell Precision 7960 với cấu hình tương đương Xeon W7-3465X 28 nhân, 128GB DDR5, RTX A4000 có giá khoảng $13,175 USD, quy đổi tương đương ~306 triệu VNĐ. Giá tương đương Mac Pro max config, nhưng:

  • Ưu điểm PC: Hỗ trợ GPU rời NVIDIA CUDA, nhiều RAM slots có thể nâng cấp, Windows software library rộng
  • Ưu điểm Mac: macOS ecosystem (Final Cut Pro, Logic Pro tối ưu native), tiết kiệm điện hơn, giữ giá tốt hơn (Mac ~48.7% vs PC ~30% sau 3 năm)

Nếu cần tư vấn cấu hình phù hợp với workflow cụ thể của mình, bạn có thể liên hệ với MacOne.vn để được hỗ trợ miễn phí từ team có kinh nghiệm lâu năm với các sản phẩm Apple chuyên nghiệp.

Đối Tượng Phù Hợp và Use Cases

Ai nên mua Mac Pro M2 Ultra?

1. Video Production House

Studio chuyên làm video cần capture cards như BlackMagic Decklink để live editing trực tiếp từ camera qua SDI. Multi-cam 8K ProRes RAW ingestion đòi hỏi băng thông xử lý khủng và PCIe expansion là bắt buộc. Shared SAN storage qua 10GbE PCIe card giúp nhiều editors cùng truy cập footage đồng thời. Budget cho full setup thường rơi vào 250-350 triệu VNĐ bao gồm máy, cards, và accessories.

2. Post-Production Color Grading Suite

Colorist làm việc với DaVinci Resolve Studio và HDR workflow cần 3+ Pro Display XDR làm reference monitors. Mac Pro với khả năng output 6-8 màn hình đồng thời phù hợp hoàn hảo. Không nhất thiết cần PCIe nhưng multi-display support là yêu cầu không thể thiếu. Budget full setup bao gồm màn hình có thể lên 300-500 triệu VNĐ.

3. Music Production Studio với Pro Tools HDX

Pro Tools HDX cần Avid HDX DSP cards gắn vào PCIe slots để xử lý mixing với latency cực thấp. Logic Pro X với orchestral templates 200+ tracks cũng được hưởng lợi từ hiệu năng CPU 24 nhân của M2 Ultra. Budget thường từ 200-300 triệu VNĐ cho setup hoàn chỉnh.

4. 3D Rendering Farm (node)

Mặc dù không thể dùng GPU rời, nhưng M2 Ultra GPU 76 nhân vẫn rất mạnh cho Blender, Maya, Cinema 4D rendering. Cân nhắc Mac Studio có thể đủ dùng và tiết kiệm hơn, chỉ lên Mac Pro nếu cần 10GbE PCIe card để kết nối render farm network. Budget khoảng 180-250 triệu/node.

Ai không nên mua?

❌ Freelance video editor – Mac Studio M2 Ultra hoặc MacBook Pro 16 inch M3 Max đã xử lý rất tốt workflow 4K editing với giá thành hợp lý hơn rất nhiều. Không cần phải đầu tư 180-300 triệu cho Mac Pro khi không dùng đến PCIe.

❌ Photographer – Lightroom và Photoshop chạy tốt trên MacBook Pro hoặc thậm chí Mac Mini. Không cần workstation cỡ Mac Pro cho photography workflow.

❌ Developer – Xcode, Docker, VMs chạy tốt trên MacBook Pro hoặc Mac Studio. Developers hiếm khi cần PCIe expansion cards, nên Mac Pro là overkill.

❌ Gamer – Mac không phải gaming platform. Game library trên macOS hạn chế và không optimize như Windows. Nếu muốn gaming workstation, xem PC với NVIDIA RTX 4080/4090 sẽ phù hợp hơn nhiều.

Giá Bán Tại Việt Nam và Chính Sách

Giá chính hãng VN/A tại Hà Nội và TP.HCM

Giá Mac Pro M2 Ultra tháp đứng tại thị trường Việt Nam tháng 1/2026:

Cấu hình Giá (VNĐ) Ghi chú
64GB/1TB (24C/60G) 179.990.000 Base 60-core GPU
64GB/1TB (24C/76G) 204.990.000 Base 76-core GPU
128GB/2TB (24C/60G) 209.990.000 +20M RAM, +10M storage
128GB/2TB (24C/76G) 234.990.000 +20M RAM, +10M storage
192GB/8TB (24C/76G) 299.990.000 Max config: +40M RAM, +55M storage

Phiên bản rack-mount có giá cao hơn khoảng 15 triệu đồng so với tower cùng cấu hình, do bổ sung ray trượt và thiết kế rack chuyên nghiệp.

Chính sách:

  • Bảo hành 12 tháng chính hãng Apple Việt Nam
  • AppleCare+ ước tính khoảng 12.990.000 VNĐ cho extended warranty 3 năm (nên mua với máy 200-300 triệu để bảo vệ đầu tư)
  • Hỗ trợ trả góp 0% qua thẻ tín dụng hoặc công ty tài chính (Kredivo, Home Credit)
  • Trade-in máy cũ để giảm giá mua máy mới

Nơi mua uy tín

MacOne.vn là đại lý ủy quyền Apple với các địa chỉ:

Hà Nội:

  • 113 Hoàng Cầu
  • 99 Nguyễn Văn Huyên

TP. Hồ Chí Minh:

  • 186 Võ Văn Tần
  • 223 Xô Viết Nghệ Tĩnh

Ngoài ra, các đại lý uy tín khác bao gồm ThinkPro (53 Thái Hà, Hà Nội và 5-7 Nguyễn Huy Tưởng, TP.HCM), Vender (379 Võ Văn Tần, Quận 3, TP.HCM).

Trong Hộp Có Gì và Phụ Kiện Đi Kèm

Khi mua Mac Pro M2 Ultra, bạn nhận được:

  • Mac Pro (tower hoặc rack với ray trượt tùy phiên bản)
  • Magic Keyboard với Touch ID + Numeric Keypad (bàn phím full-size)
  • Magic Mouse
  • Cáp USB-C to Lightning để sạc Magic Keyboard và Magic Mouse
  • Dây nguồn dài 2 mét

Lưu ý quan trọng: Mac Pro không bao gồm màn hình. Nếu muốn dùng Apple Pro Display XDR, phải mua riêng với giá khoảng 120 triệu VNĐ cho phiên bản standard glass, hoặc hơn 150 triệu cho phiên bản nano-texture.

Ưu Điểm và Nhược Điểm

Ưu Điểm

1. Hiệu năng đỉnh cao – M2 Ultra nhanh hơn Intel Mac Pro 2019 đến 6.4 lần trong Final Cut Pro workflow. Benchmark Geekbench 6 multi-core đạt 21,376 điểm, gần gấp đôi Xeon Mac Pro cũ.

2. PCIe expansion độc nhất – Duy nhất trong lineup Mac hiện tại có 7 khe PCIe, mở ra khả năng mở rộng mà không có sản phẩm Apple nào khác có được.

3. Multi-display support xuất sắc – Hỗ trợ đến 8 màn hình đồng thời, lý tưởng cho trading desk, broadcast room, hoặc color grading suite với nhiều màn hình tham chiếu.

4. Tản nhiệt tốt, ít throttling – Hệ thống làm mát chủ động hiệu quả giúp chip duy trì tần số cao ổn định ngay cả khi render liên tục qua đêm.

5. Tiết kiệm điện hơn Intel – Công suất peak 1280W nhưng idle chỉ ~50W. Apple Silicon hiệu quả năng lượng hơn Xeon rất nhiều, giảm chi phí điện hàng tháng.

6. Hệ sinh thái macOS – Final Cut Pro, Logic Pro, Compressor được tối ưu native cho Apple Silicon. Hiệu suất cao hơn Adobe Premiere trên PC trong nhiều tasks.

7. Giữ giá tốt – Mac thường resale ~48.7% giá trị sau 3 năm theo dữ liệu depreciation, so với PC workstation chỉ ~30%. TCO dài hạn thấp hơn dù giá mua ban đầu cao.

Nhược Điểm

1. Giá cực cao – Đắt hơn Mac Studio M2 Ultra khoảng 50-60 triệu VNĐ cho cùng cấu hình chip, chỉ khác ở PCIe expansion và vài cổng Thunderbolt.

2. Không hỗ trợ GPU rời – macOS trên Apple Silicon không support NVIDIA hoặc AMD GPU cards. Workflows cần CUDA rendering (Octane, Redshift) sẽ gặp hạn chế, khác biệt lớn so với Intel Mac Pro 2019.

3. Overkill cho hầu hết người dùng – 90% creators dùng Mac Studio hoặc MacBook Pro M3 Max là đủ. Mac Pro chỉ hợp với segment rất nhỏ thực sự cần PCIe.

4. Kích thước lớn – Cao 52.9cm, nặng gần 17kg, không phù hợp home office nhỏ hoặc bàn làm việc compact.

5. Không di động – Desktop workstation cố định. Nếu cần mobility cho on-site shooting hoặc client meetings, MacBook Pro phù hợp hơn.

6. RAM/SSD không nâng cấp sau – Unified memory soldered vào chip package, không thể upgrade sau này. Phải chọn đúng config từ đầu, ảnh hưởng lớn đến quyết định mua.

7. Thiếu Face ID – Chỉ có Touch ID trên Magic Keyboard. Mac Studio cũng vậy, nhưng với giá 180-300 triệu, nhiều người kỳ vọng Face ID như trên iPhone/iPad.

Câu Hỏi Thường Gặp

1. Mac Pro M2 Ultra có hỗ trợ GPU rời không?

Không. macOS trên Apple Silicon không hỗ trợ eGPU hoặc discrete GPU (NVIDIA/AMD). Đây là khác biệt lớn so với Intel Mac Pro 2019 từng support AMD Radeon Pro cards. M2 Ultra GPU tích hợp với 60-76 cores đã rất mạnh cho hầu hết workflows, trừ một số task đặc thù như Octane hay Redshift rendering cần CUDA. Nếu workflow của bạn bắt buộc phải dùng NVIDIA CUDA, cân nhắc PC workstation thay vì Mac Pro.

2. Nên chọn Mac Pro hay Mac Studio M2 Ultra?

Chọn Mac Studio nếu không cần PCIe expansion – tiết kiệm khoảng 50-60 triệu đồng. Chỉ lên Mac Pro khi: (1) Cần PCIe cards như Decklink, Afterburner, hoặc Avid HDX DSP, (2) Cần 8 cổng Thunderbolt thay vì 6 cổng, (3) Làm việc trong rack-mount environment chuyên nghiệp. Về hiệu năng chip core, cả hai đều dùng M2 Ultra giống hệt nhau – không có sự khác biệt.

3. Mac Pro M2 Ultra có nâng cấp RAM/SSD sau này được không?

Theo kiến trúc Apple Silicon, RAM là unified memory được soldered trực tiếp vào chip package, không thể nâng cấp sau. SSD có thể là module riêng nhưng Apple chưa chính thức support user-upgradeable storage. Khuyến nghị mạnh mẽ: Mua đủ RAM và SSD từ đầu theo nhu cầu tối đa có thể dự đoán trong 3-5 năm tới. Đừng cố tiết kiệm ở RAM/storage vì không thể upgrade sau.

4. Giá Mac Pro M2 Ultra tại Việt Nam bao nhiêu?

Base config 64GB/1TB với GPU 60 nhân: 179.990.000 VNĐ. Base config 64GB/1TB với GPU 76 nhân: 204.990.000 VNĐ. Max config 192GB/8TB với GPU 76 nhân: 299.990.000 VNĐ. Giá tham khảo tháng 1/2026 tại các đại lý ủy quyền như MacOne.vn, ThinkPro, Vender. Chưa bao gồm màn hình – Pro Display XDR bán riêng khoảng 120 triệu VNĐ.

5. Mac Pro M2 Ultra có chơi game tốt không?

Không phải gaming machine. Mặc dù M2 Ultra GPU 76 cores rất mạnh về mặt hardware, nhưng: (1) Game library trên macOS hạn chế rất nhiều so với Windows, (2) Hầu hết games không optimize cho Metal API như DirectX trên Windows, (3) Giá 180-300 triệu quá cao cho gaming. Nếu muốn gaming workstation, PC với NVIDIA RTX 4080/4090 chạy Windows sẽ là lựa chọn phù hợp hơn rất nhiều về cả performance lẫn game library.

6. So với Dell Precision 7960 / HP Z8, Mac Pro thế nào?

Hiệu năng: M2 Ultra mạnh hơn trong Final Cut Pro, Logic Pro, và workflows được optimize cho macOS. PC mạnh hơn trong CUDA rendering (Octane, Redshift, V-Ray GPU) nhờ NVIDIA RTX cards.

Giá: Tương đương. Dell Precision 7960 với Xeon W7-3465X, 128GB RAM, RTX A4000 giá ~$13,175 USD (~306 triệu VNĐ), gần ngang Mac Pro max config.

Ưu điểm Mac: macOS ecosystem cho creatives, tiết kiệm điện đáng kể, giữ giá resale tốt hơn (~48.7% vs ~30% sau 3 năm), build quality và industrial design.

Ưu điểm PC: Support GPU rời có thể nâng cấp, nhiều RAM slots expandable, Windows software library rộng hơn, tương thích tốt hơn với enterprise IT infrastructure.

7. Thời điểm nào nên mua Mac Pro M2 Ultra?

Mua ngay nếu: Có project cần máy ngay, budget đã sẵn sàng, và biết chắc mình cần PCIe expansion cho workflow hiện tại.

Đợi nếu: Chưa rõ nhu cầu cụ thể, budget chưa đủ, hoặc muốn chờ M3 Ultra. Tuy nhiên lưu ý Apple chưa announce roadmap chính thức cho M3 Ultra, và Mac Pro thường update cycle 2-3 năm.

Xem lại quyết định nếu: Không chắc chắn liệu mình có thực sự cần Mac Pro. Thử Mac Studio trước – nếu gặp bottleneck về PCIe expansion, lúc đó mới lên Mac Pro. Đừng vội chi 180-300 triệu cho máy có thể quá sức cần thiết.

8. AppleCare+ cho Mac Pro có cần thiết không?

Với máy giá trị 200-300 triệu đồng, rất nên mua AppleCare+ (ước tính khoảng 12.99 triệu cho 3 năm extended warranty). AppleCare+ cover hardware failure, accidental damage (có phí excess nhỏ), và priority support từ Apple. ROI rất tốt nếu máy chạy intensive workload hàng ngày – một lần sửa logic board hay thay PSU có thể đã hết chi phí AppleCare+. Đặc biệt quan trọng cho professional workflows không thể chịu được downtime.

9. Mac Pro M2 Ultra có hỗ trợ Windows Boot Camp không?

Không. Apple Silicon Macs hoàn toàn không support Boot Camp. Chỉ có thể chạy Windows ARM qua virtualization software như Parallels Desktop hoặc VMware Fusion, với performance bị hạn chế do là VM chứ không phải native boot. Nếu workflow của bạn bắt buộc phải chạy Windows native (CAD software, enterprise apps, PC games), cân nhắc PC workstation thay vì Mac Pro sẽ phù hợp hơn.

10. Tôi có nên chờ Mac Pro M3 Ultra không?

Tính đến tháng 1/2026, Apple chưa có thông tin chính thức về Mac Pro M3 Ultra. Apple thường update Mac Pro mỗi 2-3 năm (Mac Pro 2019 ra mắt, sau đó 4 năm mới có Mac Pro M2 Ultra 2023). Nếu công việc cần máy ngay và không thể đợi thêm 1-2 năm không rõ ràng, mua M2 Ultra – vẫn đủ mạnh cho 3-5 năm tới. Nếu không gấp và sắp có sự kiện Apple (WWDC thường tháng 6), có thể đợi announcement để ra quyết định có thông tin đầy đủ hơn.

Kết Luận: Đỉnh Cao Workstation Nhưng Không Dành Cho Mọi Người

Mac Pro M2 Ultra là workstation mạnh nhất mà Apple từng làm, mang đến hiệu năng vượt trội nhờ chip M2 Ultra và khả năng mở rộng PCIe độc nhất trong lineup Mac hiện tại. Với giá từ 179 triệu đến hơn 300 triệu VNĐ, đây rõ ràng không phải sản phẩm đại trà mà chỉ dành cho một nhóm người dùng rất cụ thể: studio chuyên nghiệp, post-production house, music production với Pro Tools HDX, hoặc power users thực sự cần PCIe expansion cards.

Đối với 90% creators, Mac Studio M2 Ultra rẻ hơn khoảng 50-60 triệu đồng hoặc MacBook Pro 16 inch M3 Max là lựa chọn hợp lý hơn rất nhiều. Cả hai đều có hiệu năng đủ mạnh cho video editing 4K, photo editing, development, và thậm chí 3D rendering ở mức độ vừa phải.

Chỉ lên Mac Pro khi bạn biết chắc chắn mình cần gì từ 7 khe PCIe đó – BlackMagic Decklink cho video I/O, Avid HDX cho music production, 10GbE cards cho SAN storage, hoặc NVMe RAID controllers. Nếu không có use case cụ thể cho PCIe, đừng chi thêm 50-60 triệu chỉ vì “phòng hờ sau này cần” – khả năng cao bạn sẽ không bao giờ dùng đến.

TCO analysis cho thấy Mac Pro đắt hơn Mac Studio ban đầu, nhưng với use case đúng (cần Decklink, HDX, hoặc specialized PCIe cards), đó là khoản đầu tư bắt buộc không có lựa chọn thay thế nào khác trong hệ sinh thái Mac. Ưu điểm giữ giá tốt (~48.7% sau 3 năm) cũng giúp giảm TCO dài hạn so với PC workstation.

Nếu vẫn chưa chắc chắn, hãy thử Mac Studio trước với cùng chip M2 Ultra. Làm việc với nó 3-6 tháng, xem workflow của bạn có gặp bottleneck gì không. Nếu gặp vấn đề thiếu PCIe slots, lúc đó mới lên Mac Pro. Nếu mọi thứ chạy tốt, bạn đã tiết kiệm được 50-60 triệu đồng cho đầu tư vào chỗ khác như màn hình, storage, hoặc camera gear.

Đây là quyết định quan trọng với số tiền lớn. Đừng vội, hãy chắc chắn về workflow và requirements của mình trước khi bấm nút mua.

GIAO HÀNG TẬN NƠI
Miễn phí giao hàng nội thành
ĐỔI TRẢ DỄ DÀNG
Miễn phí đổi trong 10 ngày
HÀNG CHÍNH HÃNG
Cam kết hàng chính hãng 100%
NHẬN HÀNG TRẢ TIỀN
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản
Loading...
messenger call