Surface Pro 9 và MacBook Air M4 đại diện cho hai triết lý thiết kế khác biệt: một bên là tablet Windows có thể thay laptop, bên kia là ultrabook macOS mỏng nhẹ hàng đầu. Với mức giá tương đương (từ 24-35 triệu VND tại Việt Nam), cả hai đều nhắm đến người dùng cần thiết bị di động cao cấp cho công việc và sáng tạo. Nếu bạn đang cân nhắc các dòng MacBook Air khác, bài viết này phân tích chi tiết từng tiêu chí để bạn chọn đúng máy theo nhu cầu thực tế.

| Thông số | Surface Pro 9 (Intel) | MacBook Air M4 13″ |
|---|---|---|
| Màn hình | 13″ PixelSense, 2880×1920, 120Hz | 13.6″ Liquid Retina, 2560×1664, 60Hz |
| Tỉ lệ màn hình | 3:2 | 16:10 |
| Cảm ứng | Có + hỗ trợ bút | Không |
| Chip xử lý | Intel Core i5/i7 Gen 12 | Apple M4 (10-core CPU) |
| RAM | 8GB / 16GB / 32GB | 16GB / 24GB / 32GB |
| Lưu trữ | 128GB – 1TB SSD | 256GB – 2TB SSD |
| Pin (công bố) | Đến 15.5 giờ | Đến 18 giờ |
| Trọng lượng | 879g (chưa bàn phím) | 1.24 kg |
| Cổng kết nối | 2x USB-C/Thunderbolt 4 | 2x Thunderbolt 4, MagSafe |
| Hệ điều hành | Windows 11 | macOS Sequoia |
| Giá tại VN | ~30-35 triệu VND | Từ 23.9 triệu VND tại MACONE |
Nguồn thông số: Microsoft Support và Apple Support Vietnam
Thiết kế và tính di động
Surface Pro 9 – Tablet Windows với kickstand linh hoạt
Surface Pro 9 giữ nguyên công thức thành công của dòng Surface Pro: máy tính bảng 13 inch với chân đế kickstand tích hợp, có thể nghiêng từ 0 đến 165 độ. Riêng phần tablet nặng 879g – nhẹ hơn nhiều laptop cùng phân khúc. Khi gắn thêm Type Cover, tổng trọng lượng khoảng 1.1 kg.
Form factor này phù hợp khi bạn cần chuyển đổi liên tục giữa chế độ tablet (đọc tài liệu, ghi chú) và laptop (gõ văn bản, làm việc). Tuy nhiên, khi đặt trên đùi, Surface Pro kém ổn định hơn laptop truyền thống do cần chân đế chống phía sau.
MacBook Air M4 – Ultrabook không quạt tản nhiệt
MacBook Air M4 dày 11.3mm và nặng 1.24 kg – mỏng nhất trong các laptop Apple. Thiết kế laptop unibody với vỏ kim loại nhôm nguyên khối mang lại độ cứng cáp tốt. Điểm đặc biệt: máy không có quạt tản nhiệt nhờ chip M4 tiết kiệm năng lượng, hoạt động hoàn toàn im lặng.
Apple bổ sung màu sky blue mới bên cạnh midnight, starlight và silver theo thông báo chính thức của Apple. Nếu bạn cần laptop gập mở nhanh, đặt được mọi tư thế mà không lo kickstand, MacBook Air là lựa chọn thực dụng hơn.
Nhận xét thiết kế
Surface Pro 9 thắng về tính linh hoạt khi tách riêng màn hình làm tablet. MacBook Air M4 thắng về độ bền và trải nghiệm laptop văn phòng truyền thống. Nếu bạn hay làm việc trên bàn cố định, cả hai đều thoải mái. Nếu hay làm việc di động (trên xe, máy bay, ghế sofa), MacBook Air ổn định hơn.
Màn hình và hiển thị
Surface Pro 9 – 120Hz và cảm ứng
Màn hình PixelSense 13 inch của Surface Pro 9 có độ phân giải 2880×1920 (267 PPI), tỉ lệ 3:2 rất phù hợp cho đọc tài liệu và ghi chú. Tần số quét 120Hz mang lại cảm giác mượt mà khi cuộn trang và dùng bút. Hỗ trợ cảm ứng 10 điểm và Surface Pen với 4096 mức lực nhấn.
Điểm trừ: độ sáng tối đa khoảng 450 nits, có thể hơi tối khi dùng ngoài trời nắng gắt.
MacBook Air M4 – Màu chuẩn P3
Màn hình Liquid Retina 13.6 inch có độ phân giải 2560×1664, độ sáng 500 nits, hỗ trợ dải màu rộng P3 và True Tone tự điều chỉnh nhiệt độ màu. Tỉ lệ 16:10 quen thuộc với người dùng laptop.
Tần số quét chỉ 60Hz – thấp hơn Surface Pro 9. Điểm trừ lớn nhất: không có màn hình cảm ứng, không hỗ trợ Apple Pencil.
Chọn màn hình nào?
Nếu công việc liên quan đến vẽ, ghi chú tay, ký tài liệu điện tử: Surface Pro 9 là lựa chọn duy nhất. Nếu ưu tiên màu chuẩn để edit ảnh/video và không cần cảm ứng: MacBook Air M4 cho trải nghiệm xem tốt hơn.
Hiệu năng xử lý
Surface Pro 9 với Intel Core i7 Gen 12
Surface Pro 9 dùng chip Intel Core i5-1235U hoặc i7-1255U (thế hệ 12, kiến trúc Alder Lake). Đây là chip x86 truyền thống, tương thích với mọi phần mềm Windows. GPU tích hợp Intel Iris Xe đủ cho chỉnh ảnh Lightroom, edit video 1080p nhẹ.
Hiệu năng ổn cho văn phòng, đa nhiệm 20-30 tab Chrome, chạy các app Microsoft 365. Tuy nhiên, với tác vụ nặng như render video 4K hoặc chạy model AI, máy có thể nóng và throttle do thiết kế fanless ở một số phiên bản.
MacBook Air M4 với Apple Silicon
Chip Apple M4 có 10 nhân CPU (4 performance + 6 efficiency), GPU 8 hoặc 10 nhân, và Neural Engine 16 nhân cho tác vụ AI. Theo benchmark Geekbench 6 từ Nanoreview, M4 đạt khoảng 3,781 điểm single-core và 14,858 điểm multi-core – vượt trội so với Intel Gen 12.
Chip M4 xử lý mượt các tác vụ như export video 4K trong Final Cut Pro, chạy Photoshop với file lớn, và sắp tới là các tính năng Apple Intelligence. Thiết kế không quạt nhưng vẫn duy trì hiệu năng ổn định nhờ tiến trình 3nm tiết kiệm năng lượng.
So sánh benchmark
| Benchmark | Surface Pro 9 (i7) | MacBook Air M4 |
|---|---|---|
| Geekbench 6 Single | ~1,800 | ~3,781 |
| Geekbench 6 Multi | ~8,500 | ~14,858 |
| Cinebench R23 Single | ~1,500 | ~2,400 |
MacBook Air M4 mạnh hơn đáng kể về hiệu năng CPU thuần túy. Tuy nhiên, Surface Pro 9 có lợi thế chạy được mọi phần mềm Windows x86 mà không cần qua emulation. Nếu cần hiệu năng cao hơn nữa, bạn có thể tham khảo MacBook Pro với chip M4 Pro/Max.
Thời lượng pin
Surface Pro 9
Microsoft công bố pin đến 15.5 giờ xem video cục bộ. Thực tế sử dụng hỗn hợp (web, văn phòng, video call) được khoảng 8-10 giờ. Máy sạc qua USB-C (khuyến nghị adapter 65W) hoặc Surface Connect.
MacBook Air M4
Apple công bố 18 giờ xem video – lâu nhất trong các laptop Apple. Thực tế sử dụng hỗn hợp đạt 12-15 giờ nhờ chip M4 cực kỳ tiết kiệm năng lượng. Máy sạc qua MagSafe hoặc USB-C (adapter 30W hoặc 35W đi kèm).
Nhận xét
MacBook Air M4 thắng rõ ràng về thời lượng pin – có thể dùng cả ngày làm việc mà không cần sạc. Surface Pro 9 cần mang theo sạc nếu đi công tác cả ngày.
Phụ kiện và chi phí sở hữu
Surface Pro 9
Surface Pro 9 bán riêng máy, bàn phím Type Cover và bút Surface Pen:
- Type Cover: khoảng 4-5 triệu VND
- Surface Pen: khoảng 2.5-3 triệu VND
- Surface Dock (nếu cần): khoảng 5 triệu VND
Tổng chi phí để có trải nghiệm đầy đủ: máy + keyboard + pen = khoảng 37-43 triệu VND.
MacBook Air M4
MacBook Air bán nguyên bộ với bàn phím và trackpad tích hợp. Bạn không cần mua thêm gì để sử dụng ngay. Các phụ kiện tùy chọn:
- USB-C hub (nếu cần nhiều cổng): 500k – 2 triệu VND
- Magic Mouse: khoảng 2.5 triệu VND
Tổng chi phí cơ bản: từ 26.7 triệu VND là đủ dùng.
So sánh tổng chi phí
MacBook Air M4 có chi phí sở hữu ban đầu thấp hơn nếu bạn không cần màn hình cảm ứng. Surface Pro 9 đắt hơn khi tính cả phụ kiện, nhưng mang lại trải nghiệm tablet + laptop 2-trong-1 mà MacBook không có.
Ai nên mua Surface Pro 9?
Surface Pro 9 phù hợp nếu bạn:
- Cần màn hình cảm ứng và bút để ghi chú, vẽ, ký tài liệu
- Muốn form factor tablet có thể tách riêng khỏi bàn phím
- Phải chạy phần mềm Windows chuyên ngành (kế toán, thiết kế CAD, phần mềm ngân hàng)
- Thường xuyên thuyết trình và cần điều khiển slide bằng cảm ứng
- Làm việc trong hệ sinh thái Microsoft 365, Teams, OneDrive
Ai nên mua MacBook Air M4?
MacBook Air M4 phù hợp nếu bạn:
- Ưu tiên thời lượng pin dài nhất có thể
- Edit ảnh/video chuyên nghiệp với Lightroom, Final Cut Pro, DaVinci Resolve
- Đã dùng iPhone/iPad và muốn trải nghiệm hệ sinh thái Apple (AirDrop, Handoff, iMessage)
- Cần laptop truyền thống, không cần touchscreen
- Muốn máy chạy mát, im lặng tuyệt đối
Xem thêm hướng dẫn chọn MacBook mới hay cũ nếu ngân sách hạn chế.
| Tiêu chí | Surface Pro 9 | MacBook Air M4 | Thắng |
|---|---|---|---|
| Form factor linh hoạt | Tablet + laptop | Laptop only | Surface |
| Hiệu năng CPU | Khá | Xuất sắc | MacBook |
| Thời lượng pin | 8-10h thực tế | 12-15h thực tế | MacBook |
| Màn hình cảm ứng | Có | Không | Surface |
| Tần số quét | 120Hz | 60Hz | Surface |
| Phần mềm tương thích | Windows x86 | macOS native | Tùy nhu cầu |
| Chi phí tổng thể | 37-43 triệu | Từ 23.9 triệu | MacBook |
Câu hỏi thường gặp
Surface Pro 9 có thể thay thế laptop được không?
Được, nếu bạn mua kèm Type Cover. Surface Pro 9 chạy Windows 11 đầy đủ, cài được mọi phần mềm như laptop thông thường. Tuy nhiên, khi đặt trên đùi sẽ kém ổn định hơn laptop truyền thống.
MacBook Air M4 có chạy được Windows không?
Có thể chạy Windows ARM qua Parallels Desktop hoặc UTM, nhưng một số phần mềm Windows x86 cần qua giả lập và chậm hơn. Nếu bạn bắt buộc phải dùng Windows native, Surface Pro 9 là lựa chọn tốt hơn.
Nên mua cấu hình nào cho sinh viên?
Surface Pro 9 i5/8GB/256GB hoặc MacBook Air M4 16GB/256GB đều đủ cho để làm laptop học online cho sinh viên. Nếu học ngành cần vẽ/ghi chú nhiều (kiến trúc, y khoa), chọn Surface. Nếu học ngành cần edit video/đồ họa, chọn MacBook.
Surface Pro 9 chơi game được không?
Chơi được các game nhẹ như League of Legends, Valorant ở setting thấp. GPU Intel Iris Xe không đủ mạnh cho game AAA. MacBook Air M4 cũng tương tự – không phải máy gaming.
MacBook Air M4 có cần quạt tản nhiệt không?
Không. MacBook Air M4 hoàn toàn không có quạt (fanless), hoạt động im lặng tuyệt đối. Chip M4 đủ mát để không cần tản nhiệt chủ động.
Bàn phím Surface có tốt không?
Type Cover của Surface Pro 9 có hành trình phím 1.3mm, khá tốt cho bàn phím mỏng. Tuy nhiên, không bằng bàn phím MacBook Air về độ ổn định khi gõ nhanh do type cover có thiết kế mỏng và được thiết kế lơ lửng trên không ở khu vực bàn phím điều này khiến trải nghiệm gõ không thể nào ổn định được như Macbook Air.
Nên mua ở đâu tại Việt Nam?
Surface Pro 9: các đại lý ủy quyền như FPT Shop, SurfaceCity, CellphoneS. MacBook Air M4:Macone.vn, Apple Store chính hãng, Thế Giới Di Động, FPT Shop, hoặc các AAR và APR (Apple Premium Reseller).
Bảo hành như thế nào?
Cả hai đều có bảo hành 1 năm chính hãng tại Việt Nam. Apple có mạng lưới AASP (Apple Authorized Service Provider) rộng hơn. Microsoft có trung tâm bảo hành tại TP.HCM và Hà Nội.
Không có máy nào “tốt nhất” – chỉ có máy phù hợp nhất với bạn. Surface Pro 9 dành cho ai cần tablet Windows với bút cảm ứng, form factor linh hoạt, và chạy phần mềm Windows native. MacBook Air M4 dành cho ai ưu tiên hiệu năng cao, pin trâu, hệ sinh thái Apple, và không cần màn hình cảm ứng.
Nếu ngân sách hạn chế và không cần touchscreen, MacBook Air M4 cho giá trị tốt hơn với mức giá từ 23.9 triệu tại MACONE. Nếu cần trải nghiệm 2-trong-1 đầy đủ, Surface Pro 9 vẫn là thiết bị Windows duy nhất làm tốt việc này.







