So sánh MacBook NEO và MacBook Air M2: Cuộc So Găng Có Cân Sức?
Tháng 3/2026, Apple ra mắt MacBook NEO với giá khởi điểm 16.290.000đ — chiếc Macbook giá rẻ nhất từ trước đến nay. Ngay lập tức, một câu hỏi nổi lên trong cộng đồng: nên mua Neo mới hay vẫn chọn MacBook Air M2 đang còn hàng tồn kho và Like New với giá đang dần về mức hấp dẫn?
Câu trả lời ngắn gọn: chọn MacBook NEO nếu bạn cần Mac mới giá thấp nhất và dùng nhẹ; chọn Air M2 nếu bạn cần bàn phím đèn, MagSafe, màn P3, hoặc muốn nâng RAM lên 16GB/24GB. Điểm mấu chốt không phải “chip nào mạnh hơn” — mà là bạn cần gì trong tầm tiền đó.

Checklist nhanh:
- ✅ Chọn Neo nếu: budget ~16–18 triệu, muốn máy mới, chỉ dùng nhẹ (học tập, văn phòng cơ bản)
- ✅ Chọn Air M2 nếu: cần bàn phím đèn / MagSafe / RAM 16GB+ / cắm nhiều thiết bị ngoài
- ❓ Cân nhắc thêm: hay làm việc trong phòng tối, thường cắm USB hub, hay edit video nhẹ
Chip điện thoại vs chip máy tính — sự khác biệt quan trọng hơn bạn nghĩ
MacBook NEO dùng chip A18 Pro — bộ xử lý vốn được thiết kế cho iPhone 16 Pro, nay được Apple đặt vào thân laptop. MacBook Air M2 dùng chip M2 — được Apple xây dựng riêng cho máy Mac từ đầu, với kiến trúc tối ưu cho tác vụ máy tính.
Điều này không có nghĩa là Neo yếu. Nó chạy tốt với phần lớn nhu cầu thông thường. Nhưng hai cái máy này nhắm đến hai nhóm người dùng khác nhau rõ ràng: Neo hướng đến học sinh, sinh viên cần Mac đầu tiên với giá thấp nhất có thể; còn Air M2 là cái máy đã được kiểm chứng qua 3 năm, với đầy đủ tính năng mà một người dùng chuyên nghiệp hàng ngày cần.

So sánh MacBook NEO và MacBook Air M2: Cuộc So Găng Có Cân Sức?
Và một điều thú vị khi nhìn vào giá thực tế tại Việt Nam: MacBook NEO 256GB (16.290.000đ) và MacBook Air M2 8GB/256GB Like New (từ 16.400.000đ) đang ở mức giá gần như nhau. Đây chính là lý do so sánh này đáng bỏ thời gian đọc kỹ.
Bảng so sánh Macbook NEO và Macbook Air M2 thông số kỹ thuật đầy đủ
Mình tổng hợp từ trang specs chính thức của Apple Việt Nam và dữ liệu tháng 3/2026:
| Thông số | MacBook NEO | MacBook Air M2 |
|---|---|---|
| Chip | Apple A18 Pro | Apple M2 |
| CPU | 6 nhân (2 hiệu năng + 4 tiết kiệm điện) | 8 nhân (4 hiệu năng + 4 tiết kiệm điện) |
| GPU | 5 nhân | 8 nhân / 10 nhân |
| Neural Engine | 16 nhân — 38 TOPS | 16 nhân — 15,8 TOPS |
| Băng thông bộ nhớ | 60 GB/s | 100 GB/s |
| RAM | 8GB (cố định, không nâng được) | 8GB / 16GB / 24GB |
| Storage | 256GB / 512GB | 256GB / 512GB / 1TB / 2TB |
| Màn hình | 13 inch, 2408×1506, 219 ppi, sRGB | 13,6 inch, 2560×1664, 224 ppi, P3 Wide Color, True Tone |
| Độ sáng | 500 nits | 500 nits |
| Bàn phím đèn nền | ❌ Không | ✅ Có |
| Touch ID | Chỉ bản 512GB | ✅ Tất cả cấu hình |
| Cổng kết nối | 2× USB-C (1× USB 3, 1× USB 2) | 2× Thunderbolt/USB4 (40Gb/s) + MagSafe 3 |
| Wi-Fi / Bluetooth | Wi-Fi 6E / Bluetooth 6.0 | Wi-Fi 6 / Bluetooth 5.3 |
| Loa | 2 loa | 4 loa — Spatial Audio, Dolby Atmos |
| Pin | 36,5Wh | 52,6Wh |
| Sạc đi kèm | 20W USB-C | 30W MagSafe (8GB) / 35W 2-port (16GB+) |
| Thời lượng pin (Apple) | 16 giờ xem video | 18 giờ xem video |
| Trọng lượng | 1,23 kg | 1,24 kg |
| Màu sắc | Silver, Pink, Citrus Yellow, Indigo | Midnight, Starlight, Space Gray, Silver |
| Giá VN (macone.vn, 3/2026) | Từ 16.290.000đ | Từ 16.400.000đ (Like New) / 19.690.000đ (mới) |
Nguồn: Apple Vietnam — MacBook Neo specs và Apple Support — MacBook Air M2 specs. Giá cập nhật tháng 3/2026 tại macone.vn.
Hiệu năng thực tế — khi nào Neo thắng, khi nào M2 mạnh hơn?
Đây là phần nhiều người hay hiểu nhầm nhất. A18 Pro không phải chip “yếu” — nó chỉ được thiết kế với mục tiêu khác.

Single-core và AI: A18 Pro bất ngờ dẫn đầu
Trong bài kiểm tra Geekbench 6, A18 Pro đạt khoảng 3.409 điểm single-core, trong khi M2 đạt khoảng 2.596 điểm. Nhanh hơn khoảng 31% ở tác vụ đơn luồng — tức là mở ứng dụng, phản hồi bàn phím, duyệt web nhiều tab, gõ văn bản. Với phần lớn người dùng thông thường, đây lại là những gì họ làm nhiều nhất.
Về AI, A18 Pro có Neural Engine đạt 38 TOPS, gấp hơn 2 lần M2 chỉ đạt 15,8 TOPS. Điều này có nghĩa các tính năng Apple Intelligence như tóm tắt văn bản, chỉnh ảnh bằng AI, gợi ý viết lách — sẽ phản hồi nhanh hơn trên Neo.
| Benchmark | MacBook NEO (A18 Pro) | MacBook Air M2 (M2) |
|---|---|---|
| Geekbench 6 Single-Core | 3.409 | 2.596 |
| Geekbench 6 Multi-Core | 8.492 | 10.062 |
| Neural Engine (TOPS) | 38,0 | 15,8 |
| Băng thông bộ nhớ | 60 GB/s | 100 GB/s |
Nguồn benchmark: Sportskeeda Tech và Tom’s Guide (tháng 3/2026). Lưu ý: một số scores A18 Pro được đo từ iPhone 16 Pro — Neo laptop scores chính thức có thể khác nhẹ.
Multi-core và tác vụ nặng: M2 giành lại ưu thế
Khi cần xử lý song song nhiều việc cùng lúc — render video, export Final Cut Pro, chạy nhiều ứng dụng nặng — M2 thắng rõ ràng. Multi-core M2 đạt 10.062 điểm, cao hơn A18 Pro (~8.492) khoảng 19%. Quan trọng hơn, băng thông bộ nhớ M2 là 100 GB/s so với 60 GB/s của A18 Pro — chênh lệch này thể hiện rõ khi làm việc với file video lớn, ảnh RAW, hay tác vụ đồ họa.
Cả hai máy đều không có quạt tản nhiệt, nhưng M2 có thiết kế tản nhiệt tốt hơn trong thân laptop. Khi dùng tác vụ nặng kéo dài, Air M2 duy trì hiệu năng ổn định hơn theo đánh giá của Tom’s Guide.
Tóm lại: dùng nhẹ hàng ngày → Neo ổn, thậm chí nhanh hơn ở các thao tác đơn. Cần Final Cut Pro, Premiere, Photoshop layer nặng → Air M2 mạnh và bền hơn dưới tải.
5 tính năng Neo bị cắt so với Air M2 — đọc kỹ trước khi mua

Apple có lý do rõ ràng khi định giá Neo thấp hơn. Đây là 5 điểm bị cắt mà người dùng thực tế hay bị bất ngờ sau khi mua:
1. Không có bàn phím đèn nền. Nghe có vẻ nhỏ, nhưng nếu bạn hay làm việc buổi tối, ngồi máy bay, hoặc đơn giản là trong phòng tắt đèn xem phim — thiếu đèn bàn phím là bất tiện thực sự hàng ngày. Air M2 có đèn bàn phím trên tất cả cấu hình.
2. Không có MagSafe — cổng kết nối yếu hơn đáng kể. Neo có 2 cổng USB-C, trong đó 1 cổng USB 3 và 1 cổng chỉ USB 2 (chậm hơn USB 3 nhiều lần khi transfer dữ liệu). Khi cắm sạc, bạn còn lại 1 cổng duy nhất. So với Air M2 có 2 cổng Thunderbolt/USB4 (40Gb/s) cộng thêm MagSafe riêng — sự chênh lệch về khả năng kết nối là rõ ràng nếu bạn hay cắm màn hình ngoài, USB hub, hay ổ cứng ngoài.
3. Touch ID chỉ có ở bản 512GB (18.790.000đ). Bản 256GB (16.290.000đ) không có Touch ID — bạn phải gõ mật khẩu thủ công mỗi lần mở khóa, xác nhận Apple Pay, hay xác thực ứng dụng. Air M2 có Touch ID trên tất cả cấu hình từ bản rẻ nhất.
4. Màn hình sRGB, không có P3 Wide Color và True Tone. Neo dùng tấm nền sRGB — màu sắc tốt nhưng ít rực rỡ hơn P3 của Air M2. True Tone tự điều chỉnh nhiệt độ màu theo ánh sáng môi trường — Neo không có tính năng này. Với người dùng thông thường ít nhận ra, nhưng với dân thiết kế hay chỉnh ảnh thì đây là điểm khác biệt có ý nghĩa.
5. 2 loa thay vì 4 loa Spatial Audio. Air M2 có hệ thống 4 loa hỗ trợ Spatial Audio và Dolby Atmos — nghe nhạc, xem phim trên máy tốt hơn rõ. Neo chỉ có 2 loa. Không phải deal-breaker với mọi người, nhưng đáng biết.
Pin và sạc — con số nhỏ hơn nhưng tiêu thụ thấp hơn

Neo có pin nhỏ hơn hẳn: 36,5Wh so với 52,6Wh của Air M2 — chênh lệch 44%. Nhưng chip A18 Pro tiêu thụ điện thấp hơn (thiết kế từ chip điện thoại), nên Apple vẫn công bố đến 16 giờ xem video cho Neo.
Thực tế đo được: Air M2 trong bài test duyệt web của Tom’s Guide đạt 14 giờ 6 phút (dù Apple công bố 18 giờ). Neo chưa có kết quả test độc lập đầy đủ, nhưng với pin nhỏ hơn và Apple công bố 11 giờ duyệt web (so với 15 giờ của Air M2) — thực tế Neo có thể ngắn hơn Air M2 trong tác vụ duyệt web.
Một điểm đáng lưu ý: Neo đi kèm sạc 20W — khá chậm cho một chiếc laptop. Air M2 bản 8GB đi kèm sạc MagSafe 30W, bản 16GB+ là 35W 2-port adapter. Nếu cần sạc nhanh để ra ngoài gấp, Air M2 lợi thế hơn.
Giá và value — phân tích theo ngân sách người dùng Việt
Đây là phần thực tế nhất. Dựa trên giá tại macone.vn tháng 3/2026:
| Máy | Cấu hình | Giá | Tình trạng |
|---|---|---|---|
| MacBook NEO | 8GB / 256GB (không Touch ID) | 16.290.000đ | Mới 100% |
| MacBook NEO | 8GB / 512GB (có Touch ID) | 18.790.000đ | Mới 100% |
| MacBook Air M2 | 8GB / 256GB | Từ 16.400.000đ | Like New |
| MacBook Air M2 | 8GB / 256GB | Từ 19.690.000đ | Mới |
| MacBook Air M2 | 16GB / 512GB | Từ 24.000.000đ | Like New |
| MacBook Air M2 | 16GB / 512GB | Từ 28.000.000đ | Mới |
Giá cập nhật tháng 3/2026. Kiểm tra giá mới nhất tại macone.vn/macbook-neo và macone.vn/macbook-air-m2 — giá có thể thay đổi và có hỗ trợ trả góp 0%.
Phân tích theo ngân sách:
Budget ~16–17 triệu: Neo 256GB mới (16.29M) hoặc Air M2 Like New (từ 16.4M) — gần như ngang nhau. Nếu thích máy mới hoàn toàn, chọn Neo. Nếu không ngại Like New từ nơi uy tín để có bàn phím đèn và MagSafe, Air M2 Like New hợp lý.
Budget ~18–20 triệu: Neo 512GB mới (18.79M) hay Air M2 mới 8GB/256GB (~19.69M)? Khoảng cách chỉ ~1 triệu — Air M2 mới ở đây cho bạn 4 loa, bàn phím đèn, MagSafe, cổng Thunderbolt và màn P3. Mình sẽ nghiêng về Air M2 mới.
Budget >22 triệu: Nên xem thêm MacBook Air M5 hoặc Air M5 — hiệu năng tốt hơn đáng kể, hỗ trợ 2 màn hình ngoài, chip mới hơn.
Ai nên chọn MacBook NEO, ai nên chọn MacBook Air M2?
Chọn MacBook NEO nếu bạn…
- Là học sinh cấp 3, sinh viên năm đầu — cần Mac đầu tiên, ngân sách eo hẹp
- Dùng chủ yếu: gõ bài, browse web, xem YouTube, họp Zoom/Google Meet
- Muốn máy mới 100%, không muốn refurb hay Like New
- Thích màu sắc cá tính (Pink, Citrus Yellow, Indigo) thay vì màu cổ điển
- Dùng nhiều tính năng Apple Intelligence, muốn AI phản hồi nhanh
- Không hay làm việc trong bóng tối, ít cắm thiết bị ngoài
Chọn MacBook Air M2 nếu bạn…
- Dân văn phòng, freelancer hay làm đêm — bàn phím đèn là must-have
- Cần RAM 16GB hoặc 24GB cho chỉnh ảnh, video nhẹ, lập trình với nhiều tab
- Hay cắm màn hình ngoài, USB hub, ổ cứng ngoài — cần Thunderbolt và MagSafe
- Nghe nhạc, xem phim nhiều trên máy — 4 loa Spatial Audio khác biệt rõ
- Làm nội dung: edit ảnh Lightroom, dựng video Final Cut Pro nhẹ
- Mua Like New từ nơi uy tín ổn, không nhất thiết phải mới 100%
Tóm lại: Neo phù hợp người dùng nhẹ cần máy mới rẻ. Air M2 phù hợp người dùng cần đầy đủ tính năng — và khi cân bằng giữa giá Like New với những gì bạn nhận được, Air M2 thường cho value tốt hơn nếu bạn dùng máy nghiêm túc.
Câu hỏi thường gặp (FAQ)
MacBook NEO có chip yếu hơn MacBook Air M2 không?
Không hẳn — phụ thuộc vào tác vụ. Single-core và AI: Neo thắng (A18 Pro đạt ~3.409 điểm GB6, M2 đạt ~2.596). Multi-core và tác vụ nặng kéo dài: M2 thắng (~10.062 vs ~8.492 GB6 multi-core). Với người dùng thông thường, sự chênh lệch thực tế ít cảm nhận được.
RAM 8GB cố định của MacBook NEO có đủ dùng không?
Đủ cho tác vụ nhẹ: văn phòng, duyệt web, xem phim, họp online. Nhưng vì RAM không thể nâng sau khi mua, nếu bạn hay mở 20+ tab Chrome cùng Figma hay Premiere — nên cân nhắc Air M2 bản 16GB. Đây là điểm trừ lớn nhất của Neo về dài hạn.
MacBook NEO có bán chính hãng tại Việt Nam chưa?
Có — MacBook NEO đã có mặt tại Việt Nam từ tháng 3/2026, bán qua các đại lý ủy quyền Apple. Giá từ 16.290.000đ cho bản 256GB tại macone.vn.
MacBook Air M2 còn bán không? Có nên mua không?
Apple đã dừng sản xuất Air M2, nhưng thị trường Việt Nam vẫn còn hàng Like New và tồn kho mới với giá hợp lý. Về hiệu năng, Air M2 hoàn toàn đủ dùng đến 2028–2029 và vẫn được Apple hỗ trợ phần mềm. Nếu mua từ nơi uy tín với bảo hành rõ ràng thì vẫn đáng.
Nên mua MacBook NEO mới hay MacBook Air M2 Like New?
Nếu Like New từ nơi uy tín (bảo hành đầy đủ, được kiểm tra kỹ): Air M2 Like New 8GB/256GB (~16.4M) vs Neo 256GB mới (16.29M) — gần ngang giá. Air M2 Like New cho bạn nhiều tính năng hơn. Nhưng nếu bạn cần máy mới 100% và không muốn lo về tình trạng máy cũ, Neo mới là lựa chọn an tâm hơn.
Hai máy có hỗ trợ Apple Intelligence không?
Cả hai đều hỗ trợ Apple Intelligence. Neo (A18 Pro, 38 TOPS) xử lý AI nhanh hơn Air M2 (M2, 15,8 TOPS) — sự khác biệt thể hiện ở tốc độ phản hồi các tính năng như tóm tắt, viết lại văn bản, Image Playground.
MacBook NEO sạc mấy Watt? Có MagSafe không?
Neo đi kèm sạc 20W USB-C, không có MagSafe. Sạc khá chậm cho một chiếc laptop — nếu cần sạc nhanh, bạn có thể mua thêm adapter công suất lớn hơn. Air M2 đi kèm MagSafe 30W (bản 8GB) hoặc 35W 2-port (bản 16GB+).
Cổng kết nối của Neo có thiệt thòi nhiều không?
Có và khá đáng kể. Neo chỉ có 2 USB-C trong đó 1 cổng USB 2 (480 Mb/s), khi cắm sạc chỉ còn 1 cổng USB 3 để dùng. Air M2 có 2 Thunderbolt/USB4 (40 Gb/s) + MagSafe riêng — đồng nghĩa cắm sạc vẫn còn đủ 2 cổng tốc độ cao. Nếu hay cắm màn hình ngoài 4K hay ổ cứng tốc độ cao, cổng Neo sẽ là bottleneck rõ ràng.
Nếu bạn đang phân vân và muốn tư vấn thêm về cấu hình phù hợp với nhu cầu cụ thể, macone.vn có dịch vụ tư vấn miễn phí — cả hai dòng máy đều có sẵn để trải nghiệm thực tế trước khi quyết định.
Kết luận
MacBook NEO là một bước tiến thú vị của Apple — lần đầu tiên có Mac dưới 17 triệu đồng tại Việt Nam. Với học sinh, sinh viên cần chiếc Mac đầu tiên chỉ để học và dùng nhẹ, Neo hoàn toàn đáp ứng.
Nhưng nếu bạn dùng máy nghiêm túc hơn — làm việc buổi tối, cắm thêm thiết bị, cần RAM linh hoạt, nghe nhạc thường xuyên — MacBook Air M2, dù đã ngừng sản xuất, vẫn là cái máy đầy đủ hơn trong tầm giá tương đương. Đặc biệt khi Like New tại nơi uy tín đang về gần ngang giá Neo mới.
Tóm gọn: Neo là MacBook rẻ nhất — Air M2 là MacBook đáng tiền nhất ở tầm giá đó. Tùy bạn ưu tiên cái gì hơn.
Miễn phí giao hàng nội thành
Miễn phí đổi trong 10 ngày
Cam kết hàng chính hãng 100%
Tiền mặt, quẹt thẻ, chuyển khoản









